Về việc thuê khoán và thuế TNCN

• Thread starter Thanhle410
  • Ngày gửi
T

Thanhle410

Sơ cấp
19/3/18
38
3
8
32
Cả nhà ơi cho mình hỏi chút với,
Mình nghe nói là nếu thuê khoán công nhân ngoài thì vẫn phải có hóa đơn phải không ạ? Ví dụ 1 tổ đội mình thuê về làm thì họ đâu có thuộc công ty nào để xuất được hóa đơn ạ? Cá nhân bình thường hoặc đại diện của 1 tổ đội có thể tự lên mua tờ hóa đơn bên thuế và xuất cho cty mình được không ạ?
Ai biết giải đáp mình với chứ cty mình toàn thuê tổ đội ngoài mà giờ k được đưa vào chi phí hợp lý thì gánh thuế ốm mất huhu

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Mình nghe nói là nếu thuê khoán công nhân ngoài thì vẫn phải có hóa đơn phải không ạ? Ví dụ 1 tổ đội mình thuê về làm thì họ đâu có thuộc công ty nào để xuất được hóa đơn ạ? Cá nhân bình thường hoặc đại diện của 1 tổ đội có thể tự lên mua tờ hóa đơn bên thuế và xuất cho cty mình được không ạ?
Thuê khoán bên ngoài thì cá nhân lên chi cục thuế để đóng thuế GTGT, TNCN và thuế môn bài để cơ quan thuế cấp hoá đơn cho cá nhân đó để gửi lại cho DN.

T

Thanhle410

Sơ cấp
19/3/18
38
3
8
32
Thuê khoán bên ngoài thì cá nhân lên chi cục thuế để đóng thuế GTGT, TNCN và thuế môn bài để cơ quan thuế cấp hoá đơn cho cá nhân đó để gửi lại cho DN.
Anh ơi cho e hỏi thêm với, nếu tổ đội thi công có 10 nguoiwf mà mình kí hợp đồng đại diện với 1 người thì nguoiwf đại diện ấy lên mua hóa đơn. Vậy phần thuế TNCN là chỉ người đại diện ấy đóng thôi hay phải đóng cho tất cả 9 người còn lại trong tổ đội ạ? Nếu người đó chưa đóng TNCN bao giờ thì phải đăng ký MST mới đúng k ạ?

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Anh ơi cho e hỏi thêm với, nếu tổ đội thi công có 10 nguoiwf mà mình kí hợp đồng đại diện với 1 người thì nguoiwf đại diện ấy lên mua hóa đơn. Vậy phần thuế TNCN là chỉ người đại diện ấy đóng thôi hay phải đóng cho tất cả 9 người còn lại trong tổ đội ạ? Nếu người đó chưa đóng TNCN bao giờ thì phải đăng ký MST mới đúng k ạ?
Tính trên hợp đồng và thu thuế TNCN GTGT của ng đại diện trên HĐ

T

Thanhle410

Sơ cấp
19/3/18
38
3
8
32
Tính trên hợp đồng và thu thuế TNCN GTGT của ng đại diện trên HĐ
Dạ vậy trog hợp đồng mình có cần nêu chi tiết thông tin của 09 ngươi còn lại không anh nhỉ? hay chỉ cần nêu thông tin của người đại diện thôi ạ?

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Dạ vậy trog hợp đồng mình có cần nêu chi tiết thông tin của 09 ngươi còn lại không anh nhỉ? hay chỉ cần nêu thông tin của người đại diện thôi ạ?
Không, cá nhân đó tự thoả thuận với 9 ng kia bằng miệng hoặc bằng văn bản

T

Thanhle410

Sơ cấp
19/3/18
38
3
8
32
Không, cá nhân đó tự thoả thuận với 9 ng kia bằng miệng hoặc bằng văn bản
Dạ, em cảm ơn anh. A cho e hỏi thêm phần thuế GTGT và thuế TNCN tính trên công thức hay % nào ạ? Có phải trên 100tr mới tính không hay sao ạ?

T

Thanhle410

Sơ cấp
19/3/18
38
3
8
32
Mọi người ơi cho em hỏi thêm xíu về thủ tục mua hóa đơn ở chi cục thuế hay phường với ạ. Em đọc thì thấy cá nhân đi mua phải có giấy phép đăng ký kinh doanh gì đó là sao ạ? Họ là đại diện tổ đội thôi thì sao có giấy đó được ạ? Em tưởng mang CMND lên là mua được chứ ạ :(

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Mọi người ơi cho em hỏi thêm xíu về thủ tục mua hóa đơn ở chi cục thuế hay phường với ạ. Em đọc thì thấy cá nhân đi mua phải có giấy phép đăng ký kinh doanh gì đó là sao ạ? Họ là đại diện tổ đội thôi thì sao có giấy đó được ạ? Em tưởng mang CMND lên là mua được chứ ạ :(
Đọc công văn số 5671/TCT-TNCN ngày 08 tháng 12 năm 2016 quy định về trường hợp này, phường làm sao mà bán được hóa đơn hả bạn

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Mọi người ơi cho em hỏi thêm xíu về thủ tục mua hóa đơn ở chi cục thuế hay phường với ạ. Em đọc thì thấy cá nhân đi mua phải có giấy phép đăng ký kinh doanh gì đó là sao ạ? Họ là đại diện tổ đội thôi thì sao có giấy đó được ạ? Em tưởng mang CMND lên là mua được chứ ạ
Bạn lên chi cục thuế bộ phận 1 cửa, có cái bàn ghi hoá đơn cho cá nhân hộ kinh doanh, vào đó để được hướng dẫn ghi giấy đóng thuế môn bài của cá nhân,, sau đó nộp thuế TNCN và GTGT tại đó nếu kho bạc ngay trong chi cục thuế không thì ra nh nộp tiền vào tài khoản do cơ quan thuế cấp. Rồi quay về lấy hoá đơn.
Khi đi mang theo CMND

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA