Hạch toán nhầm chi phí 2 lần.

T

Truc763

Sơ cấp
14/10/15
5
0
1
Hồ CHí Minh
Tháng 1 công ty em có hạch toán chi phí sửa chữa (vôi, xi măng) số tiền: 3.340.000, nhưng bị trùng 2 lần.
Em nhập Nợ 152 Có 331 và đã xuất sử dụng Nợ 627 Có 152, chị KT thanh toán không biết em đã nhập nên đã đưa thẳng vô chi phí và hạch toán Nợ 627 Có 111
Tháng 4 mới phát hiện sai sót ( hóa đơn này không có thuế), vì đã khóa sổ và nộp BCTC nên không biết phải xử ký như thế nào.
Anh/chị giúp em với ạ. Có cách nào để xử lý trường hợp này không ạ? Em cảm ơn.
[TBODY] [/TBODY]

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Tháng 1 công ty em có hạch toán chi phí sửa chữa (vôi, xi măng) số tiền: 3.340.000, nhưng bị trùng 2 lần.Em nhập Nợ 152 Có 331 và đã xuất sử dụng Nợ 627 Có 152, chị KT thanh toán không biết em đã nhập nên đã đưa thẳng vô chi phí và hạch toán Nợ 627 Có 111Tháng 4 mới phát hiện sai sót ( hóa đơn này không có thuế), vì đã khóa sổ và nộp BCTC nên không biết phải xử ký như thế nào.Anh/chị giúp em với ạ. Có cách nào để xử lý trường hợp này không ạ? Em cảm ơn.
Bạn làm lại tờ khai QT thuế TNDN và báo cáo tài chính nộp bổ sung, trường hợp phát sinh thuế TNDN và chậm nộp thì nộp bổ sung.

• Like
Reactions: Truc763
T

Truc763

Sơ cấp
14/10/15
5
0
1
Hồ CHí Minh
Hóa đơn này không có thuế ạ. Không ảnh hưởng đến thuế, chỉ ảnh hưởng đến 627 và 331 thôi ạ. Chi phí vô 2 lần, đã thanh toán nhưng công nợ NCC vẫn còn.

T

Truc763

Sơ cấp
14/10/15
5
0
1
Hồ CHí Minh
Hóa đơn này không có thuế ạ. Không ảnh hưởng đến thuế, chỉ ảnh hưởng đến 627 và 331 thôi ạ. Chi phí vô 2 lần, đã thanh toán nhưng công nợ NCC vẫn còn.

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
vẫn trong năm tài chính => ghi âm ( ghi đỏ ) khoản chênh lệch là được

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Ah, giờ tôi mới đọc kỹ lại, ý bạn là tháng 1 và đến tháng 4 2018 bạn ghi sai trên phần mềm? Mà DN bạn đã nộp BCTC là sao và khoá sổ là kế toán khoá phần mềm từ ngày 31/03/2018 hay sao?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Tháng 1 công ty em có hạch toán chi phí sửa chữa (vôi, xi măng) số tiền: 3.340.000, nhưng bị trùng 2 lần.
Em nhập Nợ 152 Có 331 và đã xuất sử dụng Nợ 627 Có 152, chị KT thanh toán không biết em đã nhập nên đã đưa thẳng vô chi phí và hạch toán Nợ 627 Có 111
Tháng 4 mới phát hiện sai sót ( hóa đơn này không có thuế), vì đã khóa sổ và nộp BCTC nên không biết phải xử ký như thế nào.
Anh/chị giúp em với ạ. Có cách nào để xử lý trường hợp này không ạ? Em cảm ơn.
[TBODY] [/TBODY]
Thì giờ xóa cái hạch toán dư đi rồi xuất lại, chạy lại giá thành của tháng 1, BCTC đã nộp thì là của 2017 có liên quan gì 2018 đâu, hay là tháng 1/2017? Bạn nói rõ ràng ra xem nào

• Like
Reactions: Xehaibanh
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68

Bạn xem lại hướng dẫn S/C sai sót kế toán mà làm theo.

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Cái này ngày xưa làm tay thì mới có bút toán đỏ, bây giờ làm máy không có bút toán đỏ nữa, sai đâu sửa đấy thôi bạn
đúng là sai đâu sửa đấy, nhưng một số trường hợp báo cáo đã lưu không in ký lại được hoặc phần mềm thì phải ghi âm thôi bạn ơi, mình bị rồi

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
đúng là sai đâu sửa đấy, nhưng một số trường hợp báo cáo đã lưu không in ký lại được hoặc phần mềm thì phải ghi âm thôi bạn ơi, mình bị rồi
Tùy quan trọng hay không quan trọng, cần hồi tố hay không cần hồi tố, khi phát hiện ra sai sót thì điều chỉnh, giờ còn ai ghi tay như trước đâu bạn, chúng ta bàn về trường hợp này và cách làm thực tế đang áp dụng

• Like
nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Tùy quan trọng hay không quan trọng, cần hồi tố hay không cần hồi tố, khi phát hiện ra sai sót thì điều chỉnh, giờ còn ai ghi tay như trước đâu bạn, chúng ta bàn về trường hợp này và cách làm thực tế đang áp dụng
tại bạn í nói là đã khóa sổ, giả sử với 1 cty khóa sổ theo quý rồi, nếu không ghi âm thì làm cách nào nhỉ ^^, cái này cũng là thực tế và mình không phủ nhận là sai đâu sửa đó, vì xóa 1 bút toán làm dư thì đơn giản rồi

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
tại bạn í nói là đã khóa sổ, giả sử với 1 cty khóa sổ theo quý rồi, nếu không ghi âm thì làm cách nào nhỉ ^^, cái này cũng là thực tế và mình không phủ nhận là sai đâu sửa đó, vì xóa 1 bút toán làm dư thì đơn giản rồi
Cái này chắc hỏi chủ thớt là khóa kiểu gì? có chìa để mở không? Nếu mất chìa thì tìm ông thợ sửa khóa :D

• Like
nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Cái này chắc hỏi chủ thớt là khóa kiểu gì? có chìa để mở không? Nếu mất chìa thì tìm ông thợ sửa khóa :D
hì hì, chắc bạn chưa dùng đến chức năng khóa số liệu của phần mềm rồi ( chúc mừng mấy bé nhân viên của bạn :D ), thực ra chỉ một số ktt thuộc hàng....cá biệt mới thường sử dụng chức năng này sau khi báo cáo xong,^^, còn khóa để làm gì chắc bạn hiểu :D , cái này là thực tế mình gặp

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
hì hì, chắc bạn chưa dùng đến chức năng khóa số liệu của phần mềm rồi ( chúc mừng mấy bé nhân viên của bạn :D ), thực ra chỉ một số ktt thuộc hàng....cá biệt mới thường sử dụng chức năng này sau khi báo cáo xong,^^, còn khóa để làm gì chắc bạn hiểu :D , cái này là thực tế mình gặp
Khóa đó phục vụ quản trị của chính kế toán trưởng, tránh sửa chữa số liệu, mình chỉ khóa cuối năm, còn trong năm có lịch sử sửa chữa chứng từ, ai sửa gì nó ghi lại hết ... còn chủ thớt nếu kế toán viên làm sai mà phần mềm đã khóa theo quý thì alo KTT là người cầm chìa để sửa là xong ... còn sợ đánh giá thì làm sai mà sợ bị đánh giá là không cầu tiến :D

• Like
nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Khóa đó phục vụ quản trị của chính kế toán trưởng, tránh sửa chữa số liệu, mình chỉ khóa cuối năm, còn trong năm có lịch sử sửa chữa chứng từ, ai sửa gì nó ghi lại hết ... còn chủ thớt nếu kế toán viên làm sai mà phần mềm đã khóa theo quý thì alo KTT là người cầm chìa để sửa là xong ... còn sợ đánh giá thì làm sai mà sợ bị đánh giá là không cầu tiến :D
Nhưng cái mà chúng ta quan tâm là cách xử lý trong mọi tình huống có thể xảy ra chứ không phải là là cái nút sửa xóa hay là cái tinh thần cầu tiến gì đó ^^

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Nhưng cái mà chúng ta quan tâm là cách xử lý trong mọi tình huống có thể xảy ra chứ không phải là là cái nút sửa xóa hay là cái tinh thần cầu tiến gì đó ^^
Vậy ý bạn là dùng bút toán đỏ mà bạn nói để sửa, bạn hướng dẫn giúp mình làm bút toán đỏ sửa trên phần mềm như thế nào được không?

• Like
nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Vậy ý bạn là dùng bút toán đỏ để sửa, bạn giúp mình làm bút toán đỏ sửa trên phần mềm như thế nào được không?
hình như bạn tập trung quá nhiều vào quan điểm cá nhân mà bỏ qua suy nghĩ rồi, ghi âm => hạch toán âm, cái này phần mềm làm được không ?? và theo bạn không có phần mềm nào bôi đỏ bút toán âm à ?? bôi đỏ để chú ý khi xem báo cáo ý , cũng có thể bỏ trong dấu ()

TỚ XIN PHÉP KO CM TIẾP NHÉ, CẠN Ý TƯỞNG ^^

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
hình như bạn tập trung quá nhiều vào quan điểm cá nhân mà bỏ qua suy nghĩ rồi, ghi âm => hạch toán âm, cái này phần mềm làm được không ?? và theo bạn không có phần mềm nào bôi đỏ bút toán âm à ?? bôi đỏ để chú ý khi xem báo cáo ý , cũng có thể bỏ trong dấu ()

TỚ XIN PHÉP KO CM TIẾP NHÉ, CẠN Ý TƯỞNG ^^
(y) đó như vậy có phải hơn không bạn, một dữ liệu chung chung, 1 hướng dẫn chung chung, còn chủ thớt thì biến mất :))

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA