Hoạch toán tiền gửi sổ tiết kiệm

• Thread starter btthue
  • Ngày gửi
btthue

btthue

Guest
29/3/07
73
0
0
41
Hà Nội
Cả nhà ơi! Công ty em có chuyển tiền từ tài khoản vào 2 cuốn sổ tiết kiệm trong ba tháng(ký quỹ cho ngân hàng) để ngân hàng đồng ý bảo lãnh thanh toán cho bọn em với nhà cung cấp. Vậy khi phát sinh nghiệp vụ đó và cuối mỗi tháng số lãi hai sổ tiết kiệm đó em phải hạch toán như thế nào ạ. em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Cả nhà ơi! Công ty em có chuyển tiền từ tài khoản vào 2 cuốn sổ tiết kiệm trong ba tháng(ký quỹ cho ngân hàng) để ngân hàng đồng ý bảo lãnh thanh toán cho bọn em với nhà cung cấp. Vậy khi phát sinh nghiệp vụ đó và cuối mỗi tháng số lãi hai sổ tiết kiệm đó em phải hạch toán như thế nào ạ. em cảm ơn
hạch toán như lãi tiền gửi thông thường
Nợ 112
Có 515

T

tuanngo

Trung cấp
25/10/04
75
0
0
44
danang, vietnam
Theo mình biết thì tổ chức (Cty, doanh nghiệp) không được mở sổ tiết kiệm, mà nếu có mở sổ tiết kiệm thì phải đứng tên cá nhân. Tổ chức (nếu thừa vốn lâu dài) thì chỉ được gửi tiền gửi có kỳ hạn thông qua hợp đồng với ngân hàng. Trường hợp của Cty bạn mình không biết là bạn gửi như thế nào nữa, nhưng nếu phát sinh tiền lãi thì căn cứ vào giấy báo có của ngân hàng bạn hạch toán như thu lãi tiền gửi thôi:

Nợ TK thích hợp
Có TK 515

C

chuteu1210

Guest
13/9/07
3
0
0
Ha Long Quang Ninh
cho mình hỏi là quy định Cty, Doanh nghiệp không được mở sổ tiết kiệm được quy định ở đâu vậy
mình muốn tìm tài liệu có quy định về vấn đề này. Công ty mình muốn chuyển tiền gửi sang tiết kiệm kỳ hạn 3 tháng vì lãi suất tiết kiệm cao hơn trong khi tiền chưa làm gì vậy hạch toán như thế nào

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Theo mình biết thì tổ chức (Cty, doanh nghiệp) không được mở sổ tiết kiệm, mà nếu có mở sổ tiết kiệm thì phải đứng tên cá nhân. Tổ chức (nếu thừa vốn lâu dài) thì chỉ được gửi tiền gửi có kỳ hạn thông qua hợp đồng với ngân hàng. Trường hợp của Cty bạn mình không biết là bạn gửi như thế nào nữa, nhưng nếu phát sinh tiền lãi thì căn cứ vào giấy báo có của ngân hàng bạn hạch toán như thu lãi tiền gửi thôi:

Nợ TK thích hợp
Có TK 515

Sao không mở được chứ ạ bạn ,mở vô tư hết, tiền lãi hạch toán vào TK 515-doanh thu hoạt động tài chính
THân chào

thanhkien78

thanhkien78

Trung cấp
10/8/06
141
4
0
45
Maritime Bank - Ninh Bình
1. Tiền ký quỹ thực ra là khoản tiền để đảm bảo nghĩa vụ của công ty bạn với khách hàng bạn phải nộp tiền vào tài khoản ký quỹ của Ngân hàng chứ không dùng sổ tiết kiệm để ký quỹ được.

2. Khoản tiền nhằm tăng tính đảm bảo nghĩa vụ này (tiền ký quỹ) sẽ không được tính lãi vì bản chất của nó là tiền đảm bảo chứ không phải TIỀN GỬI.

Bạn có thể cho mình biết các chứng từ khi bạn làm thủ tục ký quỹ được không?

thanhkien78

thanhkien78

Trung cấp
10/8/06
141
4
0
45
Sao không mở được chứ ạ bạn ,mở vô tư hết, tiền lãi hạch toán vào TK 515-doanh thu hoạt động tài chính
THân chào

Đưới đây là trích nguyên văn Quyết định số 1160/2004/QĐ-NHNN
ngày 13 tháng 9 năm 2004

Điều 3. Đối tượng gửi tiền gửi tiết kiệm
1. Đối tượng gửi tiền gửi tiết kiệm bằng đồng Việt Nam là các cá nhân Việt Nam và cá nhân nước ngoài đang sinh sống và hoạt động hợp pháp tại Việt Nam.
2. Đối tượng gửi tiền gửi tiết kiệm bằng ngoại tệ là các cá nhân người cư trú.

Các tổ chức kinh tế gửi tiền thông qua các hợp đồng gửi vốn có kỳ hạn or KHH.
Chúc vui vẻ.

C

Chauminhtam

Guest
3/1/08
9
0
0
62
C.ty XSKT Binh Phuoc
Theo tôi thì nên hợp đồng với NH gởi tiền gởi với lãi suất cao ( nếu cân đối vốn DN thừa) rồi lãi thìhạch toán N112/C515. Còn nếu DN bạn gởi sổ tiết kiệm thì ai đứng tên kg có qui định nào ngiêm cấm cá nhân gởi tiết kiệm, nhưng nếu người đứng tên gởi đó kg làm đúng thì coi như tiền đã chuyển chủ sở hửu rồi đấy. Rất nguy hiểm.

C

cohangnuoc

Guest
4/10/07
20
0
1
42
quangnam
Hiện mình đang làm cho 1 Ngân hàng.Theo quy định thì tổ chức, DN không được mở sổ tk.TC,Dn chỉ có thể gửi theo hợp đồng có kỳ hạn với lãi suất thoã thuận.Như vậy, bạn chuyển tiền vào 2 cuốn sổ TK đó đứng tên ai?Và tiền lãi ht
Nợ tk thích hợp
Có 515
Mà muốn có hợp đồng bảo lãnh đâu cần chi mở sổ Tk,bạn có thể ký quỹ ngay tại tài khoản thanh toán chứ mắc chi phải mở sổ rồi ký quỹ.Thân

C

cuongvinha6

Trung cấp
9/5/08
100
0
0
Hà Nội
2. Khoản tiền nhằm tăng tính đảm bảo nghĩa vụ này (tiền ký quỹ) sẽ không được tính lãi vì bản chất của nó là tiền đảm bảo chứ không phải TIỀN GỬI.
?
.
Anh kiên ơi, Ngân hàng vẫn trả lãi cho những khoản tiền ký quỹ chứ. Khi đơn vị nhận được báo có của ngân hàng vẫn hạch toán vào 515 binh thường.
Với doanh nghiệp không có gì khác nhau giữa các khoản lãi này đâu. Với doanh nghiệp thì tiền ký quỹ đảm bảo cũng là tiền gửi tại ngân hàng thôi.
Còn đối với ngân hàng thì lại theo dõi tiền gửi của doanh nghiệp ở các tài khoản khác nhau thôi.
Đây là ý kiến của em thôi nhé. lâu giờ không đọc kế toán.
Hehe.

L

luckystar157

Guest
9/8/07
16
0
0
ha noi
e cũng đồng ý kiến với anh thanhkien78.tiền ký quỹ không được tính lãi đâu.

C

cuongvinha6

Trung cấp
9/5/08
100
0
0
Hà Nội
Tiền ký quỹ là tiền đặt cọc đảm bảo nghĩa vụ => đúng
Về phía DN: không có lãi => vẫn phải chấp nhận, để đảm bảo mục đích. Nhưng thiệt thòi quá. Một khoản tiền (có thể là rất lớn) lại không sinh lời => Doanh nghiệp chưa thoả mãn.
Về phía ngân hàng: Chiếm dụng vốn và không phải trả lãi => Quá là ngon lành. Trong khi đã thu được phí, Lợi nhuận quá là nhiều
Vậy mâu thuẫn quá, Việc được giải quyết nếu ngân hàng trả lãi cho khoản tiền ký quỹ đó. Lúc đấy cả hai bên đều có lợi:
Doanh nghiệp vừa được việc lại vừa không bị ứ đọng vốn
NH thu được phí, có vốn để sử dụng
=> Đấy là cách giải quyết ổn thoả nhất, Mà hiện ngân hàng em đã thực hiện. Còn trả hay không theo em nghĩ là do chính sách của từng ngân hàng thôi. Ngân hàng nào không trả thì tham quá, lại không làm vừa lòng khách hàng.
Hehe. Mọi người cho ý kiến nhé.
Spam tí: Sao đợt này em rỗi lên đây lại vắng thế không biết

thanhkien78

thanhkien78

Trung cấp
10/8/06
141
4
0
45
Vắng là do đợt này các NH có những cuộc đua lãi suất dẫn đến các thành viên bận tối mắt tối mũi không có thời gian online thôi. Nhưng có lẽ qua đợt này các thành viên có lẽ đúc kết được nhều kinh nghiệm để chia sẻ đây.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA