HẠCH TOÁN ĐỘC LẬP NHƯ THẾ NÀO?

• Thread starter cachupi
  • Ngày gửi
C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
Cho mình hỏi, cty mình chi nhánh tphcm, mình mới vào, mình nghe nói là hạch toán độc lập, mà sao vấn đề gì cũng gợi ra hà nội hết nhỉ, xuất hàng cũng gọi thông báo cho họ bik. Hóa đơn bán hàng cty mẹ xuất cho chi nhánh, vậy số tiền đó cty chi nhánh không cần thanh toán sao. Mình hỏi họ ns vậy đó. Mình không hiểu lắm. Thấy mõi lần xuất họ xuất HĐGTGT kèm hóa đơn bán hàng kiểm nội bộ

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Cho mình hỏi, cty mình chi nhánh tphcm, mình mới vào, mình nghe nói là hạch toán độc lập, mà sao vấn đề gì cũng gợi ra hà nội hết nhỉ, xuất hàng cũng gọi thông báo cho họ bik. Hóa đơn bán hàng cty mẹ xuất cho chi nhánh, vậy số tiền đó cty chi nhánh không cần thanh toán sao. Mình hỏi họ ns vậy đó. Mình không hiểu lắm. Thấy mõi lần xuất họ xuất HĐGTGT kèm hóa đơn bán hàng kiểm nội bộ
Coi cái chi nhánh mã số thuế có mấy ký tự. Nếu 13 là chi nhánh phụ thuộc, còn 10 là cty độc lập nhưng nghe có bán hàng nội bộ chắc là phụ thuộc.

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
Coi cái chi nhánh mã số thuế có mấy ký tự. Nếu 13 là chi nhánh phụ thuộc, còn 10 là cty độc lập nhưng nghe có bán hàng nội bộ chắc là phụ thuộc.
Đâu phải 13 số là phụ thuộc đâu bạn, do thấy có người vẫn bc thuế, vẫn có HD đầu ra cty m xuất bán nữa

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Đâu phải 13 số là phụ thuộc đâu bạn, do thấy có người vẫn bc thuế, vẫn có HD đầu ra cty m xuất bán nữa
13 số là chi nhánh phụ thuộc, nó có cái tên đó vì nó phụ thuộc và tuỳ việc được phân quyền mà hạch toán và nếu có kinh doanh buôn bán thì xuất hoá đơn bình thường như công ty mẹ nhưng vẫn là kiểu hạch toán phụ thuộc.
Bạn phải xác định được đó là cty con hay cn phụ thuộc bạn mới hiểu dc bản chất của việc cty mẹ xuất hoá đơn cho cty con.

• Like
Reactions: hokado
C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
13 số là chi nhánh phụ thuộc, nó có cái tên đó vì nó phụ thuộc và tuỳ việc được phân quyền mà hạch toán và nếu có kinh doanh buôn bán thì xuất hoá đơn bình thường như công ty mẹ nhưng vẫn là kiểu hạch toán phụ thuộc.
Bạn phải xác định được đó là cty con hay cn phụ thuộc bạn mới hiểu dc bản chất của việc cty mẹ xuất hoá đơn cho cty con.
M ko hiểu lắm nên m mới nhờ mn tư vấn, công ty vẫn lấy tên cty mẹ nhưng thêm đằng sau là chi nhánh tại tphcm, có tên giám đốc, con dấu riêng hết

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
M ko hiểu lắm nên m mới nhờ mn tư vấn, công ty vẫn lấy tên cty mẹ nhưng thêm đằng sau là chi nhánh tại tphcm, có tên giám đốc, con dấu riêng hết
Vậy là chi nhánh phụ thuộc có đăng ký kê khai nộp thuế GTGT, bạn search google hạch toán tại chi nhánh phụ thuộc để biết thêm thông tin

M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
đâu phải 13 số là phụ thuộc đâu ban
13 số là chi nhánh. còn phụ thuộc hay không thì phải xem lại. có hạch toán riêng k. bctc riêng k
nếu hạch toán độc lập thì giao dịch giữa mẹ và con thì cũng như giữa 2 cty. xuất hđ thanh toán bt

theo mình là vậy

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
đâu phải 13 số là phụ thuộc đâu ban
13 số là chi nhánh. còn phụ thuộc hay không thì phải xem lại. có hạch toán riêng k. bctc riêng k
nếu hạch toán độc lập thì giao dịch giữa mẹ và con thì cũng như giữa 2 cty. xuất hđ thanh toán bt

theo mình là vậy
13 số là CN phụ thuộc, còn khúc sau bạn đang nói là phân quyền về việc ghi nhận theo cấp như DT, LN, hoá đơn...

Y

yocto

Sơ cấp
2/6/18
3
0
1
30
Không liên quan, nhưng các bạn cho mình hỏi, vì không hiểu sao mình không đăng được bài lên diễn đàn

Chào mọi người,
Vấn đề của công ty mình như sau, rất mong được mọi người giúp đỡ.
Công ty mình có đầy đủ giấy phép kinh doanh cho thuê VPS, và hosting. Hai năm trước, mình có thuê dịch vụ cho thuê máy chủ (tức là thuê server). Việc này thì hoàn toàn hợp pháp để xuất hoá đơn cho các dịch vụ trên rồi. Nhưng sau khi hết hợp đồng 02 năm, bên cho thuê tặng cho bên mình cái máy chủ (server đó) Và bên mình tiếp tục thuê chỗ đặt server bên đó. Giấy tờ bàn giao bên đó cho mình bao gồm: Hợp đồng thuê chỗ đặt, biên bản bàn giao server. Không có hoá đơn đỏ cho cái server đó bên mình.
Mình muốn hỏi mọi người như sau:
1/ Không có hoá đơn đỏ như vậy, dịch vụ đầu vào như thế bên mình có vấn đề gì không
2/ Trong trường hợp nó không hợp lệ, bên mình định mua hoá đơn server, nhưng bên chỗ mình mua hoá đơn (chỗ quen biết), họ chỉ có thể cho hoá đơn linh kiện đầy đủ của server. Như vậy có được không.
Mình nhờ cả nhà chỉ giáo.
Mình cảm ơn rất nhiều!

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
1/ Không có hoá đơn đỏ như vậy, dịch vụ đầu vào như thế bên mình có vấn đề gì không
Trường hợp được tặng thì bạn đánh giá lại máy chủ sever và ghi nhận vào thu nhập khác. Các chi phí liên quan bạn được phép ghi nhận bình thường.
Phần này làm thì ko cần gian dối phần dưới nha bạn.

M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
13 số là CN phụ thuộc, còn khúc sau bạn đang nói là phân quyền về việc ghi nhận theo cấp như DT, LN, hoá đơn...

13 là cn phụ thuộc là đúng rồi. Nhưng đang nói là hạch toán phụ thuộc hay hạch toán độc lập k phải nhìn vào mst có 13 số hay k

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
13 là cn phụ thuộc là đúng rồi. Nhưng đang nói là hạch toán phụ thuộc hay hạch toán độc lập k phải nhìn vào mst có 13 số hay k
Cái này mới căng, chi nhánh phụ thuộc mà hạch toán độc lập...bạn coi lại sách vở và hướng dẫn để tránh nhầm lẫn.

Y

yocto

Sơ cấp
2/6/18
3
0
1
30
Trường hợp được tặng thì bạn đánh giá lại máy chủ sever và ghi nhận vào thu nhập khác. Các chi phí liên quan bạn được phép ghi nhận bình thường.
Phần này làm thì ko cần gian dối phần dưới nha bạn.
Em cảm ơn, nhưng chị cho em hỏi em đánh giá giá trị theo giá cả thị trường được không a? Ví dụ so sánh giá của nó vs giá bán nó của cty A được ko? Vì theo hợp đồng thì chỉ là bên thuê nó thôi, nên ko biết được giá trị của nó.

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Em cảm ơn, nhưng chị cho em hỏi em đánh giá giá trị theo giá cả thị trường được không a? Ví dụ so sánh giá của nó vs giá bán nó của cty A được ko? Vì theo hợp đồng thì chỉ là bên thuê nó thôi, nên ko biết được giá trị của nó.
Giá đánh giá lại tài sản được biếu tặng là do bạn lập hội đồng công ty để quyết định hoặc do BĐH quyết định. Bạn có thể tham khảo giá trị trên thị trường để đánh giá giá trị tài sản được biếu tặng (có những ng thẩm định giá càng tốt)

Y

yocto

Sơ cấp
2/6/18
3
0
1
30
Em cảm ơn chị nhiều nha!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA