Ngày đầu đi làm

• Thread starter Maianh13
  • Ngày gửi
M

Maianh13

Sơ cấp
6/6/18
4
1
3
27
Em là sinh viên đang chờ bằng, được nhận vào một công ty nhỏ, chỉ mình em làm kế toán. Em cảm thấy rất hoang mang, đến công ty chỉ chờ sếp giao việc (nộp tiền ngân hàng, ghi nhận hóa đơn điện thoại, điện nước vào bảng kê,...) còn lại em không biết phải chủ động làm những gì. Cả ngày chỉ ngồi đọc file kê khai thuế mà chị kế toán trước gửi cho, chán thì lên mạng tìm đọc nhiệm vụ kế toán tổng hợp mà vẫn không mường tượng ra được. Công ty em lại không dùng phần mềm kế toán nên có hóa đơn mà em chẳng biết hạch toán vào đâu, đi nộp tiền ngân hàng nhận được giấy nộp tiền với phiếu thu phí cũng không biết lập phiếu chi ở đâu để trình sếp ký.
Các anh chị nào từng gặp vấn đề như em chưa ạ, có thể cho em xin ít lời khuyên cũng như hướng dẫn giúp em nên chủ động làm gì không ạ? Em xin cảm ơn ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Bạn phải biết setup 1 hệ thống ms đc.
Nói nôm na là ko biết bắt đầu từ đâu.

Đại ý thế này.
Chứng từ kế toán phân làm 4 mảng.
Phiếu Thu, Chi. Phiếu nhập. Hóa đơn và Phiếu khác.

Bạn nên tìm hiểu về mẫu sổ nhật ký chung.
Trước bạn có học môn Tổ chức công tác kế toán ko? Chính là nó đấy.

M

Maianh13

Sơ cấp
6/6/18
4
1
3
27
Bạn phải biết setup 1 hệ thống ms đc.
Nói nôm na là ko biết bắt đầu từ đâu.

Đại ý thế này.
Chứng từ kế toán phân làm 4 mảng.
Phiếu Thu, Chi. Phiếu nhập. Hóa đơn và Phiếu khác.

Bạn nên tìm hiểu về mẫu sổ nhật ký chung.
Trước bạn có học môn Tổ chức công tác kế toán ko? Chính là nó đấy.
Em trước có đi thực tập 1 công ty, họ giao việc gì thì mình mới làm. Làm xong thì ngồi chờ họ giao việc tiếp theo. Nhưng công ty hiện tại này là công ty siêu nhỏ, chỉ có vài người, sếp để em chủ động làm mọi việc của kế toán. Nhưng em thì không biết chủ động làm gì vì sợ sai. Ví dụ như sếp đi gửi tiền mặt vào tài khoản ngân hàng, cầm giấy nộp tiền mà em chẳng biết làm gì, dù theo lý thuyết được học là phải lập Phiếu chi, nhưng vì sợ sai nên không dám làm.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Em trước có đi thực tập 1 công ty, họ giao việc gì thì mình mới làm. Làm xong thì ngồi chờ họ giao việc tiếp theo. Nhưng công ty hiện tại này là công ty siêu nhỏ, chỉ có vài người, sếp để em chủ động làm mọi việc của kế toán. Nhưng em thì không biết chủ động làm gì vì sợ sai. Ví dụ như sếp đi gửi tiền mặt vào tài khoản ngân hàng, cầm giấy nộp tiền mà em chẳng biết làm gì, dù theo lý thuyết được học là phải lập Phiếu chi, nhưng vì sợ sai nên không dám làm.
Sao lại sợ sai?
Tự tin lên.
Xem lại môn tổ chức công tác kế toán đi.

• Like
Reactions: Maianh13
M

Maianh13

Sơ cấp
6/6/18
4
1
3
27
Sao lại sợ sai?
Tự tin lên.
Xem lại môn tổ chức công tác kế toán đi.
Em sẽ cố gắng dạn dĩ hơn, hi vọng trụ lại được và cố gắng thay đổi tính cách này. Với cả, cty em đang làm trước đó là thuê chị kia làm kế toán, riêng về mảng lương không động tới luôn. Giờ vì công việc nên chị kia xin bỏ nên sếp mới nhận em vào. Em không biết có nên ở lại không hay gắng vài tháng lại nghỉ, tìm chỗ khác.

Sửa lần cuối:
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Em sẽ cố gắng dạn dĩ hơn, hi vọng trụ lại được và cố gắng thay đổi tính cách này. Với cả, cty em đang làm trước đó là thuê chị kia làm kế toán, riêng về mảng lương không động tới luôn. Giờ vì công việc nên chị kia xin bỏ nên sếp mới nhận em vào. Em không biết có nên ở lại không hay gắng vài tháng lại nghỉ, tìm chỗ khác.
Cứ làm đi.
Xem học hỏi đc cái gì không.
Lấy kinh nghiệm.
Đừng tự ái kiểu dở hơi.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,501
113
31
Quận Tân Bình
Chào bạn
- Trước tiên mình nghĩ bạn nên nói sếp mua phần mềm sử dụng, như fast accouting online chẳng hạn, hoặc xin những phần mềm excel đã qua sử dụng tốt về làm.
- Tiếp theo, đối với công việc kế toán, bạn phải chủ động chứ không chờ giao việc được, vì như thế rất là thụ động, với sếp tuyển bạn vô làm kế toán thì ít nhất bạn phải biết về công việc đó, đừng nghĩ là sinh viên thì không biết gì, đây là cơ hội để bạn học hỏi,. Mình trước vô làm công ty cũng ko có ai là kế toán, là tự mình mò mẫm mà làm, cái căn bản là bạn có chịu học hay không.
- Đối với Kế toán: Bạn cần nắm rõ các nguyên lý kế toán, các hồ sơ chứng từ cần cho kế toán, ví dụ khi mua hàng thì cần chứng từ gì,...
hay tại sao chứng từ mua hàng trên 20 triệu phải chuyển khoản.
Hãy học từ từ rồi bạn sẽ dần tiến bộ lên, hãy đi từ những cái căn bản, chứ đừng chưa biết gì đã vội tìm vào những cái tổng hợp rối tung rối mù.

M

Maianh13

Sơ cấp
6/6/18
4
1
3
27
Chào bạn
- Trước tiên mình nghĩ bạn nên nói sếp mua phần mềm sử dụng, như fast accouting online chẳng hạn, hoặc xin những phần mềm excel đã qua sử dụng tốt về làm.
- Tiếp theo, đối với công việc kế toán, bạn phải chủ động chứ không chờ giao việc được, vì như thế rất là thụ động, với sếp tuyển bạn vô làm kế toán thì ít nhất bạn phải biết về công việc đó, đừng nghĩ là sinh viên thì không biết gì, đây là cơ hội để bạn học hỏi,. Mình trước vô làm công ty cũng ko có ai là kế toán, là tự mình mò mẫm mà làm, cái căn bản là bạn có chịu học hay không.
- Đối với Kế toán: Bạn cần nắm rõ các nguyên lý kế toán, các hồ sơ chứng từ cần cho kế toán, ví dụ khi mua hàng thì cần chứng từ gì,...
hay tại sao chứng từ mua hàng trên 20 triệu phải chuyển khoản.
Hãy học từ từ rồi bạn sẽ dần tiến bộ lên, hãy đi từ những cái căn bản, chứ đừng chưa biết gì đã vội tìm vào những cái tổng hợp rối tung rối mù.
Những kiến thức cơ bản thì mình nắm khá tốt, nhưng thực sự cảm giác rất bức bối, chị kế toán cũ không mặn mà lắm với việc hợp tác với mình, sếp thì để mặc 2 chị em giải quyết với nhau. Chị ấy để mình tự mò, khó chịu với những câu hỏi và yêu cầu của mình.
Môi trường làm việc khiến mình rất bức bối.
Đi làm mà mỗi ngày vô định không biết làm thế nào, có đúng không, không ai theo dõi, khi sai cũng không biết sai thế nào để sửa.
Phần mềm thì không có, một đứa không có kinh nghiệm tự mò làm exel. Tham khảo trên mạng thì mỗi người mỗi khác.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,501
113
31
Quận Tân Bình
Những kiến thức cơ bản thì mình nắm khá tốt, nhưng thực sự cảm giác rất bức bối, chị kế toán cũ không mặn mà lắm với việc hợp tác với mình, sếp thì để mặc 2 chị em giải quyết với nhau. Chị ấy để mình tự mò, khó chịu với những câu hỏi và yêu cầu của mình.
Môi trường làm việc khiến mình rất bức bối.
Đi làm mà mỗi ngày vô định không biết làm thế nào, có đúng không, không ai theo dõi, khi sai cũng không biết sai thế nào để sửa.
Phần mềm thì không có, một đứa không có kinh nghiệm tự mò làm exel. Tham khảo trên mạng thì mỗi người mỗi khác.
Họ đã là kế toán cũ, không còn làm việc ở công ty, thì điều tất yếu họ sẽ không mặn mà với bạn rồi

visatantam

visatantam

Sơ cấp
24/6/18
18
1
3
33
bigdautu.com
Ngày đầu tiên đi làm của mình, đúng là làm công việc kế toán đó nhưng chỉ là viết hóa đơn, làm bảng kê thuế GTGT chứ chẳng được báo cáo thuế trên phần mềm nữa kìa. Mà suốt ngày mình ngồi chơi thì nhiều, rồi thì lại đi làm những việc linh tinh, không đúng với chuyên ngành j hết.

Mình làm một thời gian rồi mình nghĩ vì thấy chẳng thể học hỏi được j hết. Đến khi mình đi làm ở cty thứ 2, lúc đó mình mới thầm cảm ơn cái cty thứ nhất nhiều lắm, vì có những công việc vặt vãnh đó mình mới viết hóa đơn không bị sai nữa, cũng đã tự mình làm báo cáo thuế trên phần mềm, rồi đi đăng ký giấy phép kd, đi đk lao động, làm bảo hiểm cho mọi người nữa.

Nói chung là môi trường đi làm thì ở đâu cũng vậy thôi. Cứ làm nhiều sẽ quen. Cố gắng lên nhé và đừng có nản lòng.

N

Nguyễn Thị Kiều Trinh

Trung cấp
19/12/05
198
12
18
42
Thành phố Cần Thơ
Em là sinh viên đang chờ bằng, được nhận vào một công ty nhỏ, chỉ mình em làm kế toán. Em cảm thấy rất hoang mang, đến công ty chỉ chờ sếp giao việc (nộp tiền ngân hàng, ghi nhận hóa đơn điện thoại, điện nước vào bảng kê,...) còn lại em không biết phải chủ động làm những gì. Cả ngày chỉ ngồi đọc file kê khai thuế mà chị kế toán trước gửi cho, chán thì lên mạng tìm đọc nhiệm vụ kế toán tổng hợp mà vẫn không mường tượng ra được. Công ty em lại không dùng phần mềm kế toán nên có hóa đơn mà em chẳng biết hạch toán vào đâu, đi nộp tiền ngân hàng nhận được giấy nộp tiền với phiếu thu phí cũng không biết lập phiếu chi ở đâu để trình sếp ký.
Các anh chị nào từng gặp vấn đề như em chưa ạ, có thể cho em xin ít lời khuyên cũng như hướng dẫn giúp em nên chủ động làm gì không ạ? Em xin cảm ơn ạ.
Chào Bạn,
Ai làm lần đầu tiên cũng như vậy. Chịu khó học hỏi từ nhiều hướng( bạn bè, thuế). Có làm mới có kinh nghiệm, đừng sơ sai nha. cố gắng lên nha

W

water830101

Trung cấp
8/8/17
83
1
8
41
mình cũng đang trong tình trạng rất oải. Tự nói phải cố gắng. Nhưng làm xong cũng không biết mình làm đúng không. rất lo lắng ạ

Fly0hFLy

Fly0hFLy

Sơ cấp
27/7/17
13
5
3
29
Bạn cần điều gì giúp đỡ cứ lên đây mọi người sẽ giúp bạn mà lo gì. Phải làm sai thì mới giỏi được

• Like
Reactions: water830101
Châu Nguyễn24

Châu Nguyễn24

Trung cấp
10/12/18
151
25
18
31
Mình cũng mới làm được 1 tháng, sếp bảo phụ trách mãng thuế tncn, nhưng hiện tại mình chỉ biết cấp mst cá nhân với đk người phụ thuộc thôi
sắp đến kỳ quyết toán thuế tncn rồi
mình cũng lo lắng quá,,, haizzz
có ai có kinh nghiệm quyết toán thuế tncn không vậy

Quyen-ltv

Quyen-ltv

Sơ cấp
20/12/18
2
0
1
32
Chị còn hoang mang hơn e nhiều e à! Chị thậm chí còn chẳng học kế toán 1 ngày nào cả.
Mà giờ rơi vào thế bắt buộc phải làm.
Đừng có sợ e ơi! Làm sai thì ghi chú lại, để lần sau ko có mắc phải. không biết, ko hiểu thì gọi điện hỏi tư vấn thuế thì hỏi cục thuế, bảo hiểm, ngân hàng. họ khó chịu thì cứ trây lì lên, cứ hỏi gọi ko dc thì lên tận nơi mà hỏi, sai thì làm lại.
Rồi e sẽ rút dc ra quy trình thôi.
Trên này các anh, chị làm kế toán mỗi người giỏi một mảng, e cứ hỏi, sẽ có người giúp e thôi.
Chúc em tự tin ,và thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA