Chi phí trước khi thành lập doanh nghiệp

• Thread starter Bembem11
  • Ngày gửi
B

Bembem11

Sơ cấp
13/1/18
18
0
1
40
Mọi người cho mình hỏi: theo quy định, các khoản tiền bên được ủy quyền chi hộ thanh toán mà hóa đơn xuất theo tên bên được ủy quyền thì khi thu lại tiền đã chi hộ từ bên ủy quyền, bên được ủy quyền cũng phải xuất hóa đơn cho bên ủy quyền với phần thuế GTGT tương tự. Tuy nhiên, trường hợp bên ủy quyền đã ứng trước một khoản tiền cho bên được ủy quyền thì khi phát sinh chi phí, bên được ủy quyền vẫn thanh toán và kê khai thuế GTGT đầu vào, khi bên ủy quyền thành lập pháp nhân thì mới gom hết lại suất hóa đơn cho bên ủy quyền đúng không ạ? (Thời gian từ lúc phát sinh chi phí cho đến khi bên ủy quyền thành lập pháp nhân có thể kéo dài mấy tháng chứ không phải trong 1 tháng đâu ạ)
Ngoài ra mình cũng hỏi thêm là nội dung trên hóa đơn khi bên được ủy quyền xuất lại cho bên ủy quyền sẽ viết như thế nào ạ?
Bạn nào biết trả lời giúp mình nhé. Mình cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Chi phí (các khoản chi hộ) để thành lập doanh nghiệp theo dạng ủy quyền chi hộ / thanh toán hộ thì:
Về thuế GTGT: Được khấu trừ toàn bộ thuế GTGT mua vào (đứng tên bên nhận ủy quyền) nếu đáp ứng các điều kiện về khấu trừ thuế GTGT
Về thuế TNDN: Đưa vào chi phí được trừ nếu đáp ứng càc điều kiện chi phí được trừ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA