Hóa đơn đỏ Khách Sạn

• Thread starter sonyxin
  • Ngày gửi
S

sonyxin

Sơ cấp
13/8/14
30
3
8
33
Nha Trang
Em chào cả nhà
Cả nhà giúp e hỉểu rõ về 2 trường hợp này dc ko ạ:
TH1 : Khi khách check in-out(5/6-8/6) ,mình khai báo trên thuế (5/6-8/6) cho e hỏi hóa đơn đỏ khi xuất cho khách mình có dc viết trong khoản ngày check in --> out ko ạ( tức là có thể viết ngày 5 or 6, or 7 cho 1 tờ hóa đơn), hay là phải bắt buộc out ngày nào viết đúng ngày out đó là ngày 8 ạ = đúng ngày mình khai trên thuế pk , hay là mình viết sau ngày out là ngày 9 or 10 dc ko ạ ,hay viết dc trong khoản 1 tháng dc ko, nếu để qua tahnsg sau viết có bị sao ko ạ
TH2 : lúc đàu khách bảo ko lấy hóa đơn, sau này bảo lấy thì mình phải ntn ạ
E xin cảm ơn nhiều ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sonyxin

Sơ cấp
13/8/14
30
3
8
33
Nha Trang
hix, có ai rành về viết hóa đơn đỏ bên khách sạn ko ạ, có thể giúp e vđề e hỏi ở trên với, giúp e với ạ

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
TH1: Mình đi KS thấy gần như ngày nào out thì ngày đó phát hành luôn hóa đơn, trong hóa đơn để rõ bao nhiêu ngày check in/check out.
TH2: Lâu rồi mình không làm thực tế nên không biết, bạn nên hỏi thăm các anh/chị chuyên về hóa đơn khách sạn

• Like
Reactions: sonyxin
S

sonyxin

Sơ cấp
13/8/14
30
3
8
33
Nha Trang
tks Mina ạ, dù sao cũng dc 1 người qtam câu hỏi của mình, mong các anh chị nào nắm vững nghiệp vụ về mảng khách sạn có thể giúp mình hiểu rõ hơn nhiều, cảm ơn ạ

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
TH1 : Khi khách check in-out(5/6-8/6) ,mình khai báo trên thuế (5/6-8/6) cho e hỏi hóa đơn đỏ khi xuất cho khách mình có dc viết trong khoản ngày check in --> out ko ạ( tức là có thể viết ngày 5 or 6, or 7 cho 1 tờ hóa đơn), hay là phải bắt buộc out ngày nào viết đúng ngày out đó là ngày 8 ạ = đúng ngày mình khai trên thuế pk , hay là mình viết sau ngày out là ngày 9 or 10 dc ko ạ ,hay viết dc trong khoản 1 tháng dc ko, nếu để qua tahnsg sau viết có bị sao ko ạ
Giả sử khách vào ngày 6 đến 8, khi khách vào ngày 6 đến 8 bạn viết hoá đơn ngay ngày 6 cũng được ( vì bạn có thể thu tiền trươc ---> viết hoá đơn; khách vào không còn dc huỷ phòng nữa). Nhưng để đảm bảo thì ng ta thường thu tiền nhưng đến ngày 8 mới viết hoá đơn. Vậy viết hoá đơn lúc nào trong thời điểm khách vào ở tuỳ thuộc vào việc chắc chắn ghi nhận doanh thu ( thu tiền ).
Trường hợp 2: hoá đơn viết sau ngày 6 8 trong tháng được không? Vẫn được trong phần diễn giải bạn ghi rõ nội dung của việc thuê phòng là được.

• Like
Reactions: hokado and sonyxin
S

sonyxin

Sơ cấp
13/8/14
30
3
8
33
Nha Trang
dạ mình cảm ơn b rất nhiều à, cho minh hỏi thêm là vd khai báo trên thuế ngày 6 đến 8 tổng số tiền là 5.000.000đ, mà khách yc chỉ lấy 4.800.000đ thôi, mình vẫn viết bình thường đk ạ, còn phần dư 200k thì mình cứ để vậy hay sao ạ, rồi sau này giữa thuế vs dthu sẽ bị lệch thì ntn ạ , có thể giúp minhg hiu rõ vde này dc ko ạ, cảm ơn ạ

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
dạ mình cảm ơn b rất nhiều à, cho minh hỏi thêm là vd khai báo trên thuế ngày 6 đến 8 tổng số tiền là 5.000.000đ, mà khách yc chỉ lấy 4.800.000đ thôi, mình vẫn viết bình thường đk ạ, còn phần dư 200k thì mình cứ để vậy hay sao ạ, rồi sau này giữa thuế vs dthu sẽ bị lệch thì ntn ạ , có thể giúp minhg hiu rõ vde này dc ko ạ, cảm ơn ạ

Có phải ý của bạn là thực trả của khách là 5 triệu nhưng chỉ yêu cầu viết hóa dơn 4trieu8 thôi phải ko ???

• Like
Reactions: sonyxin
H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
bên mình cũng kinh doanh dịch vụ (nhưng không phải là dịch vụ khách sạn). Thu nhập dịch vụ xác định theo hóa đơn cung cấp cho khách hàng hàng => việc đối soát doanh thu hàng tháng (trên báo cáo) và trên tổng hóa đơn luôn khớp nhau.

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Cái này là dạng kê khai ko đúng phát sinh của thu nhập diễn đàn ko cho phép thảo luận.

S

sonyxin

Sơ cấp
13/8/14
30
3
8
33
Nha Trang
Cái này là dạng kê khai ko đúng phát sinh của thu nhập diễn đàn ko cho phép thảo luận.
cảm ơn b, trường hợp này là mình đang vd mà, do minh muốn hiểu rõ nếu ko dc b có thể nói là ko dc như vậy, sao b lại nói diễn đàn ko cho phép thảo luận

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Cái này đơn giản mà,Viết luôn tờ hóa đơn 200k kia cho họ, còn dùng hay không là việc của họ,

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
cảm ơn b, trường hợp này là mình đang vd mà, do minh muốn hiểu rõ nếu ko dc b có thể nói là ko dc như vậy, sao b lại nói diễn đàn ko cho phép thảo luận
Cái này là diễn đàn không cho phép thiệt chứ ko phải tôi tự ý nói ra đâu bạn.

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Cái này là diễn đàn không cho phép thiệt chứ ko phải tôi tự ý nói ra đâu bạn.
Bạn ấy chỉ hỏi là nếu xuất ít hơn sẽ phát sinh chênh lệch với doanh thu và cách xử lý thôi mà , :D:D:D , nếu xuất thêm 1 tờ nữa thì hoàn toàn hợp lý cả thuế và quy tắc 4rum rồi, ko nên căng thẳng :p:p:p

T

trinhhoa2036

Trung cấp
23/9/15
155
11
18
30
Thành phố Đà Nẵng
tiện đây mọi người cho em hỏi với ạ, nếu trường hợp mà khách hàng đã thanh toán tiền phòng hết 100% trước ngày check in,
thì khách sạn ghi nhận doanh thu và xuất hoá đơn vào ngày khách hàng thanh toán tiền không ạ?

firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội
tiện đây mọi người cho em hỏi với ạ, nếu trường hợp mà khách hàng đã thanh toán tiền phòng hết 100% trước ngày check in,
thì khách sạn ghi nhận doanh thu và xuất hoá đơn vào ngày khách hàng thanh toán tiền không ạ?
Được. Và bạn bắt buộc phải xuất đúng ngày thanh toán tiền mới đúng

• Like
Reactions: trinhhoa2036

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA