Nhân viên xin tất toán BHYT 5 năm ở BHXH Quận Phú Nhuận.HCM

• Thread starter Mai Xuân Mỹ
  • Ngày gửi
M

Mai Xuân Mỹ

Trung cấp
15/4/16
70
3
8
Bên mình là văn phòng đại diện ngoài Hà Nội của một công ty nước ngoài. Công ty này ký hợp đồng lao động với tất cả nhân viên qua một cty khác có trụ sở tại quận Phú Nhuận nên thủ tục BHXH làm ở bên quận Phú Nhuận, còn trên thẻ BHYT nơi đăng ký chữa bệnh ban đầu thì ở ngoài phòng khám ngoài Hà Nội. Bây giờ có bạn nhân viên muốn tự tất toán tiền bảo hiểm y tế đóng 5 năm liên tiếp vì không muốn cty biết bạn í đang bị bệnh thì bạn í có tự làm được không ạ? nếu được thì thủ tục như thế nào được ạ hay nếu thuê bên dịch vụ làm về BHXH thì có được không ạ? Mong cả nhà giúp đỡ hướng dẫn ạ. Cảm ơn cả nhà!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Chào bạn,
Nếu nhân viên còn làm tại doanh nghiệp thì doanh nghiệp phải làm hồ sơ liên quan đến bảo hiểm của nhân viên chứ nhân viên không được tự làm được nhé bạn, đây là chế độ ốm đau khi làm phải có mẫu c70a-hd

• Like
Reactions: Mai Xuân Mỹ
M

Mai Xuân Mỹ

Trung cấp
15/4/16
70
3
8
Chào bạn,
Nếu nhân viên còn làm tại doanh nghiệp thì doanh nghiệp phải làm hồ sơ liên quan đến bảo hiểm của nhân viên chứ nhân viên không được tự làm được nhé bạn, đây là chế độ ốm đau khi làm phải có mẫu c70a-hd
Bạn Lặng Yên ơi. Trường hợp bên mình là bạn í đã hưởng bảo hiểm 80% ngoài HN rồi, bây giờ muốn làm thủ tục để lấy lại 20% kia nữa bạn. Vậy phải làm ntn được bạn?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bạn Lặng Yên ơi. Trường hợp bên mình là bạn í đã hưởng bảo hiểm 80% ngoài HN rồi, bây giờ muốn làm thủ tục để lấy lại 20% kia nữa bạn. Vậy phải làm ntn được bạn?
Chào bạn
Theo như mình được biết khi có bhyt 5 năm liên tục sẽ được cấp giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm. Không biết là người lao động này đã có giấy này chưa?

• Like
Reactions: Mai Xuân Mỹ
M

Mai Xuân Mỹ

Trung cấp
15/4/16
70
3
8
Chào bạn
Theo như mình được biết khi có bhyt 5 năm liên tục sẽ được cấp giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm. Không biết là người lao động này đã có giấy này chưa?
Bạn í chưa được cấp bạn ơi. Bây giờ phải làm những thủ tục gì để nhận lại được phần kia vậy bạn?

M

Mai Xuân Mỹ

Trung cấp
15/4/16
70
3
8
Bạn Lặng Yên ơi. Bạn í chưa có giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm bạn ạ. Bây giờ bạn í muốn lấy giấy chứng nhận í thì phải làm thủ tục gì vậy bạn? nhờ người lấy hộ thì có được không bạn?

nemchuath

nemchuath

Trung cấp
18/2/11
122
13
18
36
hhh
Chào bạn
oohf. Phải có giấy chứng nhận này à mom. Nay mới được biết nhé. Nói chung khoản bhyt toàn mù mờ lắm

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bạn Lặng Yên ơi. Bạn í chưa có giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm bạn ạ. Bây giờ bạn í muốn lấy giấy chứng nhận í thì phải làm thủ tục gì vậy bạn? nhờ người lấy hộ thì có được không bạn?
Thế thì phải lên bảo hiểm nhờ họ hướng dẫn hổ sơ để làm hồ sơ lấy giấy này nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA