Nếu DN không được khấu trừ thuế thì không lấy hóa đơn GTGT?

• Thread starter hoangoanh2906
  • Ngày gửi
H

hoangoanh2906

Guest
29/5/07
25
0
0
40
ha noi
Công ty tớ thuộc diện không chịu thuế VAT đầu ra, vậy không được hoàn thuế đầu vào. Hơn nữa là công ty mới thành lập nên được miễn thuế TNDN trong vòng 05 năm. Vậy, giờ đây tớ không lấy thuế VAT đầu vào để giảm một phần chi phí cho công ty có được không? Nhưng nếu vậy thì các chi phí không được kê khai là chi phí hợp lý phải không các bạn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
VAT đầu vào

Công ty tớ thuộc diện không chịu thuế VAT đầu ra, vậy không được hoàn thuế đầu vào. Hơn nữa là công ty mới thành lập nên được miễn thuế TNDN trong vòng 05 năm. Vậy, giờ đây tớ không lấy thuế VAT đầu vào để giảm một phần chi phí cho công ty có được không? Nhưng nếu vậy thì các chi phí không được kê khai là chi phí hợp lý phải không các bạn?

Bạn cứ lấy bình thường chứ có sao đâu, mình không được khấu trừ thì mình phân bổ dần vào chi phí cũng được chứ có sao đâu

T

thunm

Guest
24/4/07
49
0
0
40
Đống Đa, Hà Nội
Có phải CTy bạn là Cty phần mềm, mình thấy đặc điểm chịu VAT và Thuế TNDN giống CTY phần mềm,CTy mình cũng vậy.Nhưng nếu mình không lấy hóa đơn VAT mà lấy hóa đơn TT thì không kê khai thuế nhưng vẫn được tính vào chi phí chứ bạn nhỉ

C

Chí Phèo

Guest
15/5/07
40
0
0
Lò gạch
Bạn cứ lấy bình thường chứ có sao đâu, mình không được khấu trừ thì mình phân bổ dần vào chi phí cũng được chứ có sao đâu
Quan trọng là không muốn trả thêm tiền thuế GTGT, chứ VAT không được khấu trừ thì ai chẳng biết nhỉ. Lấy hóa đơn này thì tiện hơn

Có phải CTy bạn là Cty phần mềm, mình thấy đặc điểm chịu VAT và Thuế TNDN giống CTY phần mềm,CTy mình cũng vậy.Nhưng nếu mình không lấy hóa đơn VAT mà lấy hóa đơn TT thì không kê khai thuế nhưng vẫn được tính vào chi phí chứ bạn nhỉ
Vẫn được tính CP bình thường:drummer:

T

trungkt

Guest
12/6/05
14
0
0
Hanoi
Trường hợp này nếu là chi phí hợp lý hay không hợp lý thì bạn cũng có phải nộp thuế TNDN đâu. Theo mình bạn có thể lấy các hóa đơn bán hàng trực tiếp là tốt nhất (hóa đơn đỏ không có dòng thuế suất thuế GTGT ấy) để giảm chi phí cho doanh nghiệp.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Trường hợp này nếu là chi phí hợp lý hay không hợp lý thì bạn cũng có phải nộp thuế TNDN đâu. Theo mình bạn có thể lấy các hóa đơn bán hàng trực tiếp là tốt nhất (hóa đơn đỏ không có dòng thuế suất thuế GTGT ấy) để giảm chi phí cho doanh nghiệp.

- Lấy hóa đơn trực tiếp thì người mua vẫn phải trả tiền thuế đấy chứ, có giảm chi phí cho DN được đâu. (thuế trên HĐ TT bạn ko nhìn thấy được)

T

trungkt

Guest
12/6/05
14
0
0
Hanoi
Trường hợp này nếu là chi phí hợp lý hay không hợp lý thì bạn cũng có phải nộp thuế TNDN đâu. Nếu theo Luật thuế thì những chi phí không hợp lý sẽ không tính vào chi phí khi xác định thuế TNDN, tuy nhiên vẫn là chi phí của doanh nghiệp. Các bác nghĩ sao nếu các chi phí này đều là chi phí không hợp lý? Mình được miễn thuế TNDN mà.

Sửa lần cuối:
C

Chí Phèo

Guest
15/5/07
40
0
0
Lò gạch
Đoàn Minh Trung nói:
- Lấy hóa đơn trực tiếp thì người mua vẫn phải trả tiền thuế đấy chứ, có giảm chi phí cho DN được đâu. (thuế trên HĐ TT bạn ko nhìn thấy được)
Vậy theo đồng chí là mình ko lấy hóa đơn?????????? Ko đọc kỹ xem người ta hỏi gì và muốn gì. Phát biểu linh tinh quá

H

hoangoanh2906

Guest
29/5/07
25
0
0
40
ha noi
Cảm ơn các bạn đã giúp mình: Vậy cho mình hỏi câu là không lấy HĐ VAT đầu vào đúng không hả các bạn?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tại sao bạn hỏi lạ thế? Hóa đơn thuế GTGT hay hóa đơn bán hàng thông thường của nhà cung cấp có do Công ty bạn sản xuất ra đâu mà quyết định lấy hay không lấy? Bạn hỏi câu này sẽ khiến mình liên tưởng bạn đang đi "mua" hóa đơn đấy!

Hàng hóa mua vào thì phải dứt khoát có hóa đơn tài chính để nếu không được khấu trừ thuế GTGT thì cũng còn được tính vào chi phí hợp lý.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Công ty tớ thuộc diện không chịu thuế VAT đầu ra, vậy không được hoàn thuế đầu vào. Hơn nữa là công ty mới thành lập nên được miễn thuế TNDN trong vòng 05 năm. Vậy, giờ đây tớ không lấy thuế VAT đầu vào để giảm một phần chi phí cho công ty có được không?
Có rất nhiều Sếp không am tường về kế toán nên cứ nghĩ đơn giản khi mua tài sản, CCDC, hàng hóa và dịch vụ cho cty là nếu không lấy Hóa đơn thì không phải trả thêm một khoản tiền 5 - 10% tiền Thuế GTGT mà những kế toán mới ra trường thì thường không dám lên tiếng nhắc nhở, tư vấn cho Sếp rõ rằng thì là muốn hạch toán những tài sản trên vào sổ sách cty thì cần phải có Hóa đơn chứng từ đầy đủ thì đấy mới là chi phí hợp lý.

Nhưng nếu vậy thì các chi phí không được kê khai là chi phí hợp lý phải không các bạn?
Những chi phí không kê khai thì ai mà biết nó là cái gì mà cho đưa vào chi phí??? Mà đã bảo là không kê khai rồi còn hỏi nữa thì... :wal:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Cái nì thì là... chuyên gia đi lấy hóa đơn roài! Nguy hiểm quá!

Hic, không nhẽ bắt Ông nhà đèn viết cho cty tui cái Hóa đơn TT chứ hóa đơn GTGT thì tui nhất quyết không lấy. :wall: :wall: :wall:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
He he! Noí không phải thì ban bỏ qua cho. Chứ tôi thấy cty ban noí giống như là cty dựng lên để cung cấp hoá đơn dich vi cho cty khác lấy chi phí vậy. Vì không chiụ thuế TNDN, hàng hoá dịch vụ không chiụ TGTGT nên "chủ DN" nghĩ rằng: cần quái gì phải "lấy hoá đơn đầu vào cho phí tiền".
Nghe sao quen quá!

H

hoangoanh2906

Guest
29/5/07
25
0
0
40
ha noi

Nhưng bạn Trung ơi! Bạn cho tớ hỏi là: Nếu các nhà cung cấp không có hóa đơn trực tiếp đó thì làm sao hả bạn? Những nhà cung cấp như thế nào thì được sử dụng hóa đơn trực tiếp hả bạn? Mình có xin hóa đơn trực tiếp của một số nhà cung cấp nhưng các nhà cung cấp đó bảo rằng không có hóa đơn trực tiếp vậy phải làm thế nào hả bạn?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA