Mỗi tuần một chuyên đề

CÁCH HẠCH TOÁN CÁC KHOẢN THU CHI HỘ

• Thread starter ngannguyen1962004
  • Ngày gửi
N

ngannguyen1962004

Sơ cấp
7/6/18
6
1
3
33
Các anh/chị cho em hỏi, công ty em làm lĩnh vực logistics, thường 1 lô hàng làm tthq sẽ có các khoản trả tiền thay khách hàng, hoá đơn sẽ ra cho khách hàng luôn, khách sẽ ck trả tiền lại mình vào tk cty như bình thường.

vậy mấy khoản này mình hạch toán như thế nào, có được đưa vào chi phí hợp lý khi báo cáo ko ạ.

với cả mấy khoản thanh toán không có hoá đơn chứng từ, thì mình có hạch toán hết vào phần mềm luôn ko, hay phải làm bảng theo dõi riêng. Do bên cty cũ thì tách ra 2 phòng theo dõi nội bộ riêng, còn phòng báo cáo thuế riêng, nên giờ qua cty mới làm tổng hợp luôn em hoang mang quá.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Các anh/chị cho em hỏi, công ty em làm lĩnh vực logistics, thường 1 lô hàng làm tthq sẽ có các khoản trả tiền thay khách hàng, hoá đơn sẽ ra cho khách hàng luôn, khách sẽ ck trả tiền lại mình vào tk cty như bình thường.

vậy mấy khoản này mình hạch toán như thế nào, có được đưa vào chi phí hợp lý khi báo cáo ko ạ.

với cả mấy khoản thanh toán không có hoá đơn chứng từ, thì mình có hạch toán hết vào phần mềm luôn ko, hay phải làm bảng theo dõi riêng. Do bên cty cũ thì tách ra 2 phòng theo dõi nội bộ riêng, còn phòng báo cáo thuế riêng, nên giờ qua cty mới làm tổng hợp luôn em hoang mang quá.
Em liệt kê như thế nào là chi phí hợp lý rồi đối chiếu với trường hợp của mình để xem có đủ điều kiện là CPHL không nhé.

Những khoản chi hộ và thu lại từ khách hàng, có thể theo dõi qua tài khoản 131 hoặc 1388 - khuyến khích theo dõi riêng trên 1388 để khỏi thêm bước giải trình chênh lệch công nợ và doanh thu khi được thanh tra, kiểm tra.

Chi phí không chứng từ vẫn là chi phí thật của DN. Trừ những khoản chi bị cấm bởi pháp luật như hối lộ, mua ma túy.... thì lý do gì mà không ghi nhận vào sổ sách? Các bạn lưu ý là : Khi chia lợi nhuận sau thuế, vẫn còn 01 khoản thuế TNCN 5% cho đầu tư vốn phải nộp. Vì vậy, bỏ qua không ghi nhận chi phí nghĩa là làm tăng LN sau thuế, dẫn đến phát sinh thêm khoản thuế TNCN 5% này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA