tính giá xuất kho hàng hóa

• Thread starter hangoctham
  • Ngày gửi
H

hangoctham

Sơ cấp
10/10/14
1
0
1
29
Các bạn cho mình hỏi tính giá xuất kho hàng hóa thì có bao gồm chi phí vận chuyển hay không? Mình học ôn thi cô thì bảo tách chi phí ra không tính vào đơn giá nhưng qua lớp kế toán tài chính thầy bảo là phải bao gồm luôn chi phí vận chuyển nên mình hơi hoang mang vì sắp thi rồi

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Các bạn cho mình hỏi tính giá xuất kho hàng hóa thì có bao gồm chi phí vận chuyển hay không? Mình học ôn thi cô thì bảo tách chi phí ra không tính vào đơn giá nhưng qua lớp kế toán tài chính thầy bảo là phải bao gồm luôn chi phí vận chuyển nên mình hơi hoang mang vì sắp thi rồi
Cả 2 nói đều đúng cả, chỉ là không nói rõ thôi.
- Nếu doanh nghiệp có tần xuất thu mua hàng hoá mà có chi phí vận chuyển lớn và nhiều thì bạn tách phần chi phí vận chuyển ra đưa vào TK 1562; cuối kỳ phân bỏ theo số lượng hàng hoá xuất ra hoặc trị giá xuất ra.
- Nếu doanh nghiệp có tần xuất thu mua hàng hoá mà có chi phí vận chuyển nhỏ, không thường xuyên. Bạn ghi nhận chi phí vận chuyển vào TK 1561, khi xuất ra thì tính trong giá xuất kho luôn rồi.
Ví dụ: Mua 50 kg xà bông 40 ngàn trong tháng, chỉ vận chuyển 1 lần 5 ngàn tất cả thanh toán bằng TM
Nợ 1561: 40 ng + 5 ng
Có 1111:
Ví dụ: Mua 50 lần xà bông 4 triệu trong tháng, chỉ vận chuyển 40 lần 200 ngàn tất cả thanh toán bằng TM
Nợ 1561: 4 triệu
Có 1111:
Nợ 1562: 200 ng
Có 1111:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA