cách làm thẻ BHYT

• Thread starter trankieu_359
  • Ngày gửi
T

trankieu_359

Sơ cấp
16/5/18
42
2
8
mn cho mình hỏi cấp thẻ BHYT cho người mới ntn vậy?mình đã làm tăng mới trong phần mềm BHXH cho nv đó r,còn BHYT thì ntn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trankieu_359

Sơ cấp
16/5/18
42
2
8
Bạn nộp báo tăng và được BHXH chấp nhận rồi thì khoảng 5-7 ngày giải quyết, bên BH sẽ trả về thẻ BHYT cho bạn luôn nhé, không cần làm gì nữa đâu.
thanks bạn,mình nộp hồ sơ điện tử cũng dc tính đúng k bạn?

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
hình như thẻ BHYT hiện tại không phải thay mới qua từng năm như trước nữa mà NLĐ giữ để sử dụng lâu dài (với điều kiện là vẫn đang làm việc bthuong và cquan/cty phải đóng chế độ đầy đủ).

T

trankieu_359

Sơ cấp
16/5/18
42
2
8
hình như thẻ BHYT hiện tại không phải thay mới qua từng năm như trước nữa mà NLĐ giữ để sử dụng lâu dài (với điều kiện là vẫn đang làm việc bthuong và cquan/cty phải đóng chế độ đầy đủ).
đúng r bạn như thế thì tiện cho người dân hơn r ^^

T

trankieu_359

Sơ cấp
16/5/18
42
2
8
mn cho mình hỏi nếu mình báo tăng BHXH vào ngày 5/7 thì đóng BHXH sẽ là vào tháng 8 đúng k?hay là tháng 7?và đóng tiền BHXH là vào đầu tháng hay cuối tháng vậy?

Hangmy1601

Hangmy1601

Cao cấp
23/10/15
217
78
28
32
@trankieu_359 bạn đóng bảo hiểm tháng 7 luôn bà tiền đóng bảo hiểm chậm nhất alf ngày 30 của tháng đó

• Like
Reactions: trankieu_359
Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
mn cho mình hỏi nếu mình báo tăng BHXH vào ngày 5/7 thì đóng BHXH sẽ là vào tháng 8 đúng k?hay là tháng 7?và đóng tiền BHXH là vào đầu tháng hay cuối tháng vậy?
Đóng chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng đó nhé. Trường hợp của bạn chậm nhất là cuối tháng 7, tuy nhiên nếu quên hoặc có việc bạn nộp muộn tý cũng được, vì từ ngày chậm nhất đó, 30 ngày sau BH mới bắt đầu tính lãi trên số tiền chậm nộp. Nhưng tốt nhất để đỡ quên, bạn nên chọn 1 ngày cố định trong tháng để nộp.

• Like
Reactions: Hangmy1601
T

trankieu_359

Sơ cấp
16/5/18
42
2
8
Đóng chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng đó nhé. Trường hợp của bạn chậm nhất là cuối tháng 7, tuy nhiên nếu quên hoặc có việc bạn nộp muộn tý cũng được, vì từ ngày chậm nhất đó, 30 ngày sau BH mới bắt đầu tính lãi trên số tiền chậm nộp. Nhưng tốt nhất để đỡ quên, bạn nên chọn 1 ngày cố định trong tháng để nộp.
ý bạn là mình phải đóng BHXH vào tháng 7 phải k?nhưng bên mình đã đóng rồi mà chưa có tính mình vì bên mình cố định là giữa tháng nên đã đóng r :(,và bình thường đóng BHXH là vào cuối tháng đó phải k?

T

trankieu_359

Sơ cấp
16/5/18
42
2
8
@trankieu_359 bạn đóng bảo hiểm tháng 7 luôn bà tiền đóng bảo hiểm chậm nhất alf ngày 30 của tháng đó
bên mình đóng BHXH đầu tháng r và mình cũng mới dc thêm vào đầu tháng thui >< nên mình k dc đóng BHXH vào tháng này r ,vậy thì bên mình có bị truy thu k bạn?

Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
ý bạn là mình phải đóng BHXH vào tháng 7 phải k?nhưng bên mình đã đóng rồi mà chưa có tính mình vì bên mình cố định là giữa tháng nên đã đóng r :(,và bình thường đóng BHXH là vào cuối tháng đó phải k?
Bạn báo tăng vào ngày 5/7 nên bạn phải đóng BH từ tháng 7 đấy. Nếu công ty đã đi tiền BH, chỉ có của bạn chưa đóng thôi thì nếu được bạn đóng trong tháng 7 luôn, còn không thì trong tháng 8 đóng BHXH cả tháng 7+8 của bạn luôn cũng không sao nhé. Còn bình thường, công ty có thể đi tiền BHXH đầu tháng hay cuối tháng cũng được, tùy chọn sao cho dễ nhớ thôi.

Hangmy1601

Hangmy1601

Cao cấp
23/10/15
217
78
28
32
bên mình đóng BHXH đầu tháng r và mình cũng mới dc thêm vào đầu tháng thui >< nên mình k dc đóng BHXH vào tháng này r ,vậy thì bên mình có bị truy thu k bạn?
Giờ đóng thêm vẫn đc mà, chưa chốt tháng, bạn đóng tiền bảo hiểm, rồi lấy thẻ BHYT về luôn. Tháng nào chốt tháng đó cho khỏe, Giờ mới có 11/7. .

T

trankieu_359

Sơ cấp
16/5/18
42
2
8
Giờ đóng thêm vẫn đc mà, chưa chốt tháng, bạn đóng tiền bảo hiểm, rồi lấy thẻ BHYT về luôn. Tháng nào chốt tháng đó cho khỏe, Giờ mới có 11/7. .
vì c.ty mình chỉ đóng 1 lần thui ak i.i chắc phải để tháng sau đóng qa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA