"Người mua không lấy hoá đơn" nhưng nay mới phát hiện viết sai tiền thuế???

T

thaokt280291

Sơ cấp
12/7/18
11
5
3
33
Sai thì sửa em ạ.
theo khoản 3 điều 20 của TT 39/2014 thì
................
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
..................
Vậy thì em phải thực hiện 3 bước:
1) Lập biên bản điều chỉnh cho tất cả các HĐ sai sót
2) Lập HĐ điều chỉnh (theo phongktvn trên)
3) Kê khai điều chỉnh (theo phongktvn đã nêu phía trên)

Bạn lo là từ 2017 đến giờ à, điều chỉnh sai sót HĐ không có khống chế thời gian bạn ạ

làm sớm trước khi thanh tra thuế phát hiện nhé, thanh tra phát hiện trước khi Cty điều chỉnh thì việc điều chỉnh vẫn phải làm như thường nhưng tiền phạt thì vẫn phải nộp
Vậy là giờ mấy chục tờ sai là làm mấy chục tờ điều chỉnh lun ạ, ko làm bảng kê đính kèm các tờ sai rồi điều chỉnh vào một tờ hóa đơn được đâu nhỉ, mà hóa đơn đó vì là hóa đơn người mua ko lấy hóa đơn nên ko giao cho người mua thì đơn vị tự đóng dấu thôi ha, đâu có 2 bên đâu

• Like
Reactions: dungptceo
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thaokt280291

Sơ cấp
12/7/18
11
5
3
33
Sai thì sửa em ạ.
theo khoản 3 điều 20 của TT 39/2014 thì
................
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
..................
Vậy thì em phải thực hiện 3 bước:
1) Lập biên bản điều chỉnh cho tất cả các HĐ sai sót
2) Lập HĐ điều chỉnh (theo phongktvn trên)
3) Kê khai điều chỉnh (theo phongktvn đã nêu phía trên)

Bạn lo là từ 2017 đến giờ à, điều chỉnh sai sót HĐ không có khống chế thời gian bạn ạ

làm sớm trước khi thanh tra thuế phát hiện nhé, thanh tra phát hiện trước khi Cty điều chỉnh thì việc điều chỉnh vẫn phải làm như thường nhưng tiền phạt thì vẫn phải nộp
Vậy là giờ mấy chục tờ sai là làm mấy chục tờ điều chỉnh lun ạ, ko làm bảng kê đính kèm các tờ sai rồi điều chỉnh vào một tờ hóa đơn được đâu nhỉ, mà hóa đơn đó vì là hóa đơn người mua ko lấy hóa đơn nên ko giao cho người mua thì đơn vị tự đóng dấu thôi ha, đâu có 2 bên đâu

• Like
T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33

Trường hợp của bạn phức tạp hơn mình nghĩ nhểy
Luật chỉ nói về người mua nhận HĐ, không có nêu trường hợp người mua không lấy HĐ nên không biết sao để tư vấn cho đúng.
Mình chỉ biết 1 tờ HĐ chỉ điều chỉnh cho 1 tờ HĐ sai. Còn 1 cho tất cả thì mình không biết nên không dám nói bừa. Bạn chờ cao nhân khác góp ý vậy.
Còn kê khai điều chỉnh thì bạn cộng gộp được

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA