xuất vào KCN chịu thuế xuất 0% or không chịu thuế

• Thread starter tokien
  • Ngày gửi
T

tokien

Trung cấp
17/1/18
137
7
18
32
Chào anh chị trong diễn đàn
Em có thắc mắc mong muốn được anh chị giải đáp với ạ.
Bên em từ năm 2017 đến nay đã xuất cho một số công ty ở Khu công nghiệp toàn xuất hoá đơn gạch chéo
"/" Không chịu thuế.
Nay em đã xuất cho 1 công ty mà bên em đã từng xuất 1 lần,trước em xuất đối tượng không chịu thuế và họ có chấp nhận, và đến đơn hàng tiếp theo em xuất vậy họ không đồng ý và yêu cầu xuất 0%.
Và em cũng đọc 1 số quy định xuất KCN là 0% ,từ truoc đến nay bên em toàn xuất không chịu thuế
Vậy có ảnh hưởng gì không ạ,khi mà khách hàng họ vẫn chấp nhận.
Mong anh chị giúp em với ạ
Em cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Hàng bán vào khu chế xuất thì mới là thuế suất 0%, còn khu công nghiệp thì vẫn thuế bình thường. Trong trường hợp hàng bán cho KCX mà bạn xuất không chịu thuế (gạch chéo phần VAT) thì bên bạn bị lỗi ghi sai hóa đơn, còn DNCX thường không ảnh hưởng nhiều vì các sản phẩm/dịch vụ của các DN này khi mua bán với nước ngoài hoặc với các DN trong khu phi thuế quan không chịu thuế GTGT.

T

tokien

Trung cấp
17/1/18
137
7
18
32
Hàng bán vào khu chế xuất thì mới là thuế suất 0%, còn khu công nghiệp thì vẫn thuế bình thường. Trong trường hợp hàng bán cho KCX mà bạn xuất không chịu thuế (gạch chéo phần VAT) thì bên bạn bị lỗi ghi sai hóa đơn, còn DNCX thường không ảnh hưởng nhiều vì các sản phẩm/dịch vụ của các DN này khi mua bán với nước ngoài hoặc với các DN trong khu phi thuế quan không chịu thuế GTGT.
vâng cám ơn bạn đã trả lời giúp mình,nhưng van đề bên mình xuát ko chiu thuế nếu hđ bên mình xuất sai thì HĐ đầu vào họ nhận cũng sai,nên mình thắc mắc bên mình xuat sai bên họ vẫn nhận hoá đơn. Tại từ trước đến nay bên mình vẫn xuất vạy k thấy khách hàng họ phản hồi gì cả,

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
vâng cám ơn bạn đã trả lời giúp mình,nhưng van đề bên mình xuát ko chiu thuế nếu hđ bên mình xuất sai thì HĐ đầu vào họ nhận cũng sai,nên mình thắc mắc bên mình xuat sai bên họ vẫn nhận hoá đơn. Tại từ trước đến nay bên mình vẫn xuất vạy k thấy khách hàng họ phản hồi gì cả,
Có thể họ không biết và nó cũng không ảnh hưởng nhiều đến họ, miễn là hàng hóa đó làm các thủ tục hải quan đầy đủ. Bên bán xuất hóa đơn sai thì có thể điều chỉnh hoặc chờ kiểm tra để nộp phạt :D

• Like
Reactions: Viet Huong
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Dạ cho em hỏi vấn đề ở đây là
Nếu thuế xuất 0% thì sẽ được hoàn thuế GTGT, còn không chịu thuế thì sẽ không được hoàn
Vậy bạn chủ thớt xuất sai thế thì vấn đề hoàn thuế GTGT là Ntn ạ ( Giả sử thuế GTGT đầu vào được khấu trừ >300 triệu rồi )

T

tokien

Trung cấp
17/1/18
137
7
18
32
Có thể họ không biết và nó cũng không ảnh hưởng nhiều đến họ, miễn là hàng hóa đó làm các thủ tục hải quan đầy đủ. Bên bán xuất hóa đơn sai thì có thể điều chỉnh hoặc chờ kiểm tra để nộp phạt :D
Ôi cái này đúng là em không rõ thật vì từ khi thành lập đến giờ họ cũng đã xuất vậy, mà kế toán trưởng bên em cũng k thấy nói gì vấn đề này,em cũng thắc mắc nên nhờ các anh chị tư vấn.

N

nhungdag

Sơ cấp
26/7/11
5
1
3
nghe an
Cái quan trọng khi xuất hoá đơn muốn biết cty đó họ thuộc diện chịu thuế 0% (thuộc khu chế xuất không ) bạn nên xin phòng kế toán của họ 1 bản giấy Đăng ký KD bản sao. trong có có chứa đầy đủ nội dung bạn cần phải làm là chắc chắn nhất .

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
Nếu bên bạn xuất cho DN nằm trong KCX thì coi như xuất khẩu và có TK hải quan. Nếu KTT không nắm rõ cả vấn đề đó thì thua luôn, nhưng cũng có một cách để sữa lỗi vấn đề này.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Dạ cho em hỏi vấn đề ở đây là
Nếu thuế xuất 0% thì sẽ được hoàn thuế GTGT, còn không chịu thuế thì sẽ không được hoàn
Vậy bạn chủ thớt xuất sai thế thì vấn đề hoàn thuế GTGT là Ntn ạ ( Giả sử thuế GTGT đầu vào được khấu trừ >300 triệu rồi )
DNCX, hàng hóa SX ra phải XK 100% nên họ mới được hưởng ưu đãi đầu vào mua từ nội địa được hưởng thuế suất GTGT 0%, vậy nên không phát sinh hoàn thuế, bạn nhé.
Một số DNCX có xin được "Quyền kinh doanh" trên giấy phép đầu tư, được phép bán sản hẩm vào nội địa. Với hoạt động này, họ phải nộp tất cả các loại thuế liên quan từ khâu nhập khẩu NVL đầu vào đến khâu bán ra - và nghiệp vụ KD này cũng không phát sinh hoàn thuế hay thuộc đối tượng được hoàn thuế theo TT130 về hoàn thuế GTGT.

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
DNCX, hàng hóa SX ra phải XK 100% nên họ mới được hưởng ưu đãi đầu vào mua từ nội địa được hưởng thuế suất GTGT 0%, vậy nên không phát sinh hoàn thuế, bạn nhé.
Một số DNCX có xin được "Quyền kinh doanh" trên giấy phép đầu tư, được phép bán sản hẩm vào nội địa. Với hoạt động này, họ phải nộp tất cả các loại thuế liên quan từ khâu nhập khẩu NVL đầu vào đến khâu bán ra - và nghiệp vụ KD này cũng không phát sinh hoàn thuế hay thuộc đối tượng được hoàn thuế theo TT130 về hoàn thuế GTGT.
E cảm ơn chị ạ
Chị cho e hỏi là giả sử DN xuất khẩu vào KCX là doanh nghiệp nội địa, mà khi xuất hóa đơn vào KCX thay vì phải ghi thuế suất GTGT là 0% họ lại ghi là không chịu thuế thì vấn đề hoàn thuế của doanh nghiệp nội địa là như thế nào ạ

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
E cảm ơn chị ạ
Chị cho e hỏi là giả sử DN xuất khẩu vào KCX là doanh nghiệp nội địa, mà khi xuất hóa đơn vào KCX thay vì phải ghi thuế suất GTGT là 0% họ lại ghi là không chịu thuế thì vấn đề hoàn thuế của doanh nghiệp nội địa là như thế nào ạ
Xuất hóa đơn vậy thì sao cty em hoàn thuế được?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
E cảm ơn chị ạ
Đã thể hiện "không chịu thuế" thì không đủ điều kiện hoàn thuế và cũng sai quy định.
Trường hợp thực tế phát sinh thực tế thì bên bán nên thương thảo cùng bên mua để làm thủ tục "xuất hóa đơn thay thế".

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA