Tờ khai thuế TNCN

  • Thread starter Hồng Đăng 2403
  • Ngày gửi
H

Hồng Đăng 2403

Sơ cấp
9/7/18
12
0
1
22
#1
Cty e mới thành lập, là cty cổ phần có 3ng góp vốn. Có 1 quản lý lương 6tr + 1 kế toán 3.5tr+ 3 công nhân làm thường xuyên 4tr và 1 ng máy xúc lương 10tr (nhưng chỉ làm trong tg 1 tháng), và ko có trợ cấp gì cả cũng chưa có hợp đồng. Thì cho e hỏi là lập tờ khai thuế TNCN ntn ạ. E có tìm hiểu trên mạng nhưng ko hiểu dc. e sv mới ra trường mong được anh chị giúp đỡ ạ.
 
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Thành viên thân thiết
8/6/16
1,691
641
113
29
#2
Cty e mới thành lập, là cty cổ phần có 3ng góp vốn. Có 1 quản lý lương 6tr + 1 kế toán 3.5tr+ 3 công nhân làm thường xuyên 4tr và 1 ng máy xúc lương 10tr (nhưng chỉ làm trong tg 1 tháng), và ko có trợ cấp gì cả cũng chưa có hợp đồng. Thì cho e hỏi là lập tờ khai thuế TNCN ntn ạ. E có tìm hiểu trên mạng nhưng ko hiểu dc. e sv mới ra trường mong được anh chị giúp đỡ ạ.
Đầu tiên bạn lập hợp đồng cho mấy người đó, riêng a máy xúc thì HĐ thời vụ 01 tháng (giữ lại 10% khi trả lương). Lên tờ khai thuế TNCN thì bạn điền vào các chỉ tiêu như hình dưới ( giả sử 3 ng góp vốn ko tham gia điều hành công ty).
upload_2018-7-15_9-26-29-png.19287

Tham khảo thêm tài liệu để biết thêm cách làm cho sau này
 
H

Hồng Đăng 2403

Sơ cấp
9/7/18
12
0
1
22
#3
cho e hỏi là
1. giữ lại 10% lương làm gì ạ? máy xúc sang tháng 7 còn làm thêm 6 ngày nữa ạ.
2. trường hợp anh quản lý có tgia góp vốn thì ntn?
3. còn hợp đồng sau này lập có dc ko?
em cảm ơn ạ!
 
T

thaokt280291

Sơ cấp
12/7/18
11
5
3
27
#4
cho e hỏi là
1. giữ lại 10% lương làm gì ạ? máy xúc sang tháng 7 còn làm thêm 6 ngày nữa ạ.
2. trường hợp anh quản lý có tgia góp vốn thì ntn?
3. còn hợp đồng sau này lập có dc ko?
em cảm ơn ạ!
1. Bạn tham khảo theo cái này một chút nhé theo quy định tại Điểm i Khoản 1 Điều 21 Thông tư 111/2013/TT-BTC như sau:
i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác
Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.
Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.
Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế (vào mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) và nộp cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.
Cá nhân làm cam kết theo hướng dẫn tại điểm này phải đăng ký thuế và có mã số thuế tại thời điểm cam kết.
"
Như vậy, a máy múc ký hợp đồng thời vụ và trên 2tr nên bắt buộc phải chiết khấu thuế 10% trước khi trả lương cho a ấy, và cuối năm bạn kê tiên chiết khấu đó lên bảng quyết toán như a trên đây hướng dẫn kê, nếu có phát sinh tháng 7 thêm 6 ngày nữa thì bạn công thêm vô tháng 7 =10% lương tháng 7 nữa, đồng thời nộp tổng 10% của a máy múc đó cho thuế. Nếu bạn muốn a máy múc đó ko phải chiết khấu 10% thì bạn có thể làm cam kết 02 cho a máy múc nhưng phải đăng ký mst cho a trước khi bạn trả lương cho a đó, và a đó chỉ được làm cam kết 1 nơi duy nhất chỗ bạn mà thôi, ko được ký kết hợp đồng hay làm cam kết 02 nơi nào nữa hết. Các thành viên còn lại ký hợp đồng trên 3 tháng thì phải đóng bảo hiểm đó nha bạn ko là bị loại ra đó, ak mà từ 01/01/2018 ký từ 1 tháng là cũng phải đóng bảo hiểm rồi, nên a máy múc kia bạn để ý ký làm 2 hợp đồng nhỏ hơn 1 tháng thôi nha, chứ ko phải đóng bhxh đó
2. A quản lý tham gia góp vốn vẫn đóng thuế TNCN bình thường nha bạn, quyết toán phần thu nhập từ lương a quản lý vào bảng 05 bình thường, còn khoản thu nhập từ lợi tức trong kinh doanh chi trả năm nào thì sẽ quyết toán năm đó bảng kê 06, lợi tức*5% nha bạn.
3. Hợp đồng thì phải ký kết khi bắt đầu làm việc chứ bạn. sau này lập là sao mình ko hiểu lắm.
 
H

Hồng Đăng 2403

Sơ cấp
9/7/18
12
0
1
22
#5
1. Trường hợp máy xúc thì cty e thuê bên cty kia, bên cty kia và bên e đều có trả lương cho máy xúc. Nhưng bh e ko muốn máy xúc CK 10% thì bên e ko đưa phần lương đó vào cp và ko đưa vào bảng lương tính thuế TNCN đúng ko ạ.
3. Vì côg nhân toàn là ng thân quen ạ, ko làm hợp đồng thì có ai kiểm tra ko ạ
 
T

thaokt280291

Sơ cấp
12/7/18
11
5
3
27
#6
1. Trường hợp máy xúc thì cty e thuê bên cty kia, bên cty kia và bên e đều có trả lương cho máy xúc. Nhưng bh e ko muốn máy xúc CK 10% thì bên e ko đưa phần lương đó vào cp và ko đưa vào bảng lương tính thuế TNCN đúng ko ạ.
3. Vì côg nhân toàn là ng thân quen ạ, ko làm hợp đồng thì có ai kiểm tra ko ạ
1. Nếu ko đưa vào cp thì ko phải làm QT là đúng rồi nè bạn
2. Bên thuế quan tâm tới thu nhập a có trên 108tr/năm để đóng thuế TNCN, còn bên BH quan tâm a làm HĐ từ đủ 1 tháng trở nên để đóng BHXH, dù người quen cũng phải làm đúng luật nè bạn, nếu ko muốn đóng cứ làm 1 người 2 cái hđ dưới 1 tháng, kiếm thật nhiều công nhân vào, đừng ký đủ 1 th trở lên là được, năm 2018 này hơi khó khăn về lương á, theo ý mình vậy, ai có cao kiến gì hay thì giúp bạn ý nha
 

Thành viên trực tuyến

  • thoibimat
  • qthi2209
  • HD192
  • cuocvanchuyen2017
  • thuongdan
  • Thuận Hưng
  • daongocnam0603
  • huygia88
  • binhminhsom
  • hoclamseo01
  • ngongac
  • TGXD123
  • thaochitran
  • datle21
  • thanhlee
  • thaoly2807
  • lieuvu
  • Mai Chi B
  • hoaithuong140901
  • trandung123
  • AZ Invoice
  • hieu1605
  • seocuulong



Xem nhiều