Hóa đơn GTGT đã kê khai năm trước năm sau có làm biên bản hủy, điều chỉnh hóa đơn được không?

• Thread starter peteoteo93
  • Ngày gửi
P

peteoteo93

Sơ cấp
16/2/17
10
0
1
31
Cty em làm bên xây dựng có ký HĐ và xuất hóa đơn cho cty A vào năm 2016 1,5 tỷ(xuất theo giá trị hợp đồng). Do chỗ thân quen nên công trình đã hoàn thành cuối năm 2016 mà sếp em vẫn chưa ký biên bản thanh lý hợp đồng và Cty A vẫn chưa thanh toán hết số tiền theo hợp đồng. Đến năm 2018, do có phát sinh một số vấn đề nên Cty A đã quyết định trừ 100tr đồng, đồng thời giá trị quyết toán chỉ còn 1,4t tỷ. Vậy hóa đơn đã xuất 1,5 tỷ cao hơn so với giá trị quyết toán trong biên bản thanh lý hợp đồng, nếu bây giờ em muốn điều chỉnh giảm trên hóa đơn thì có được không ạ? Hay xử lý như thế nào nhờ anh chị giúp em với ạ. Em cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hello anh em

Sơ cấp
17/7/18
14
2
3
24
trong bb thanh lý hợp đòng ghi giá trị quyết toán là 1.4 tỷ sao ?

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Cty em làm bên xây dựng có ký HĐ và xuất hóa đơn cho cty A vào năm 2016 1,5 tỷ(xuất theo giá trị hợp đồng). Do chỗ thân quen nên công trình đã hoàn thành cuối năm 2016 mà sếp em vẫn chưa ký biên bản thanh lý hợp đồng và Cty A vẫn chưa thanh toán hết số tiền theo hợp đồng. Đến năm 2018, do có phát sinh một số vấn đề nên Cty A đã quyết định trừ 100tr đồng, đồng thời giá trị quyết toán chỉ còn 1,4t tỷ. Vậy hóa đơn đã xuất 1,5 tỷ cao hơn so với giá trị quyết toán trong biên bản thanh lý hợp đồng, nếu bây giờ em muốn điều chỉnh giảm trên hóa đơn thì có được không ạ? Hay xử lý như thế nào nhờ anh chị giúp em với ạ. Em cảm ơn rất nhiều.
Đã lập bien bản nghiệm thu 2016 chưa bạn? Phí bảo trì bên kia có giữ lại không? và tại sao trừ, bạn không nói rõ tư vấn có thể sai xót nhiều

H

hello anh em

Sơ cấp
17/7/18
14
2
3
24

Quyết toán công trình không thể nào lệch được vì BB thanh lý phải viết:

Giá trị quyết toán công trình : 1.5 tỷ
Trừ vi phạm hợp đồng (0.1 tỷ)
Giá trị thanh toán 1.4 tỷ

Thì làm gì lệch được, tên nào làm bb thanh lý ghi sai thì bắt nó về làm lại đi

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
@Kin7 và @helloanhem là bạn song sinh thì phải..

P

peteoteo93

Sơ cấp
16/2/17
10
0
1
31
trong bb thanh lý hợp đòng ghi giá trị quyết toán là 1.4 tỷ sao ?[/QUOT
Đã lập bien bản nghiệm thu 2016 chưa bạn? Phí bảo trì bên kia có giữ lại không? và tại sao trừ, bạn không nói rõ tư vấn có thể sai xót nhiều
Năm 2016 chưa lập biên bản nghiệm thu và không giữ phí bảo hành. Lý do trừ là: Bên Cty mình ký Hợp đồng loại B' (63% giá trị hợp đồng của Cty A ký với chủ đầu tư), giá trị quyết toán là giá trị thực tế nghiệm thu. Do khi nghiệm thu Chủ đầu tư nghiệm thu với giá trị thấp hơn nên Cty A cũng dựa vào đó giảm giá trị quyết toán xuống. Mà khổ nỗi chưa lập BB nghiệm thu mà Sếp mình đã đòi xuất hóa đơn cho Cty A trước nên bây giờ không biết xử lý sao cho hợp lý. Giúp mình với ạ. huhu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA