Tiền đặt cọc đảm bảo thực hiện HĐ mua nhà , chủ đầu tư có phải xuất hóa đơn GTGT?

• Thread starter rose_of_moon85
  • Ngày gửi
R

rose_of_moon85

Trung cấp
1/5/06
101
5
18
39
Ha Noi
Công ty mình hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh bất động sản (Chủ đầu tư) hiện đang có 1 dự án nhà ở, chưa đủ điều kiện để Sở XD phê duyệt mở bán, vậy để có vốn sản xuất kinh doanh, Cty mình có được vay vốn cá nhân không? Tức là cá nhân nộp tiền cọc để đảm bảo thực hiện hợp đồng sau này. Nếu là tiền cọc thì có phải xuất hóa đơn GTGT cho người nộp cọc không? Em cảm ơn cả nhà

Khóa học Quản trị dòng tiền
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Đối với hoạt động xây nhà để bán, cho thuê thời điểm xuất hóa đơn là thời điểm
1. Nếu hình thức là chìa khóa trao tay thì thời điểm xuất hóa đơn là thời điểm bàn giao nhà
2, Nếu thu tiền theo tiến độ thì thời điểm xuất hóa đơn , tính thuế GTGT là thời điểm thu tiền. Thuế TNDN thì sẽ tạm nộp 1% trên số tiền thu được
Còn nếu gọi là tiền cọc thì không phải xuất hóa đơn @@

• Like
Reactions: rose_of_moon85
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Công ty mình hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh bất động sản (Chủ đầu tư) hiện đang có 1 dự án nhà ở, chưa đủ điều kiện để Sở XD phê duyệt mở bán, vậy để có vốn sản xuất kinh doanh, Cty mình có được vay vốn cá nhân không? Tức là cá nhân nộp tiền cọc để đảm bảo thực hiện hợp đồng sau này. Nếu là tiền cọc thì có phải xuất hóa đơn GTGT cho người nộp cọc không? Em cảm ơn cả nhà
Nội dung thể hiện trên hợp đồng như dòng bôi đậm thì tiền đặt cọc không phải xuất hóa đơn bạn nhé!

R

rose_of_moon85

Trung cấp
1/5/06
101
5
18
39
Ha Noi
Đối với hoạt động xây nhà để bán, cho thuê thời điểm xuất hóa đơn là thời điểm
1. Nếu hình thức là chìa khóa trao tay thì thời điểm xuất hóa đơn là thời điểm bàn giao nhà
2, Nếu thu tiền theo tiến độ thì thời điểm xuất hóa đơn , tính thuế GTGT là thời điểm thu tiền. Thuế TNDN thì sẽ tạm nộp 1% trên số tiền thu được
Còn nếu gọi là tiền cọc thì không phải xuất hóa đơn @@
Hình thức trao tay là như thế nào hả bạn? Hợp đồng bên mình dự kiến thu tiền cọc theo tiến độ gồm 5 đợt

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Hình thức trao tay là như thế nào hả bạn? Hợp đồng bên mình dự kiến thu tiền cọc theo tiến độ gồm 5 đợt
Thu theo tiến độ thì mỗi lần thu bạn xuất hóa đơn (Xuất hóa đơn làm 5 lần tương ứng 5 đợt thu tiền)
Chìa khóa trao tay tức là ko có thu theo tiến độ mà thu 1 lần vào thời điểm bàn giao nhà luôn & xuất hóa đơn 1 lần.

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,258
565
113
31
Thu theo tiến độ thì mỗi lần thu bạn xuất hóa đơn (Xuất hóa đơn làm 5 lần tương ứng 5 đợt thu tiền)
Chìa khóa trao tay tức là ko có thu theo tiến độ mà thu 1 lần vào thời điểm bàn giao nhà luôn & xuất hóa đơn 1 lần.
Hình thức chìa khóa trao tay là như chị Bích Vân nói đó bạn
Còn Như bạn nói "Hợp đồng bên mình dự kiến thu tiền cọc theo tiến độ gồm 5 đợt" như này là không đúng, đây là thu tiền theo tiến độ chứ không phải là cọc nữa rồi, Với mỗi lần thu tiền bạn phải xuất hóa đơn và thực hiện nghĩa vụ thuế GTGT, và tạm trích nộp 1% thuế TNDN. Nghĩa vụ thuế TNDN của công trình này sẽ được thực hiện vào năm đầu tiên khi bắt đầu bàn giao nhà, lúc đó bạn được trừ đi số thuế TNDN 1 % đã được trích nộp

• Like
Reactions: rose_of_moon85
R

rose_of_moon85

Trung cấp
1/5/06
101
5
18
39
Ha Noi
Hình thức chìa khóa trao tay là như chị Bích Vân nói đó bạn
Còn Như bạn nói "Hợp đồng bên mình dự kiến thu tiền cọc theo tiến độ gồm 5 đợt" như này là không đúng, đây là thu tiền theo tiến độ chứ không phải là cọc nữa rồi, Với mỗi lần thu tiền bạn phải xuất hóa đơn và thực hiện nghĩa vụ thuế GTGT, và tạm trích nộp 1% thuế TNDN. Nghĩa vụ thuế TNDN của công trình này sẽ được thực hiện vào năm đầu tiên khi bắt đầu bàn giao nhà, lúc đó bạn được trừ đi số thuế TNDN 1 % đã được trích nộp
Nếu là tiền đặt cọc đảm bảo quyền mua sau này thì sẽ hạch toán vào 344 đúng ko bạn? Còn nếu thu tiền theo tiến độ sẽ hạch toán luôn vào 3387? (TT200)

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,258
565
113
31
Nếu là tiền đặt cọc đảm bảo quyền mua sau này thì sẽ hạch toán vào 344 đúng ko bạn? Còn nếu thu tiền theo tiến độ sẽ hạch toán luôn vào 3387? (TT200)
Cái đặt cọc thì bạn hạch toán vào 344 là đúng rồi,
Doanh thu chưa thực hiện phản ánh số hiện có và tình hình tăng, giảm doanh thu của doanh nghiệp trong kì kế toán. Tài khoản hạch toán là tài khoản 338(7). Hạch toán vào tài khoản này là số tiền của khách hàng đã trả trước cho một hoặc nhiều kì kế toán về cho thuê tài sản. Khoản lãi nhận trước khi cho vay vốn hoặc mua các côngcụ nợ. Khoản chênh lẹch giữa giá bán hàng trả chậm, trả góp theo cam kết giá bán trả tiền ngay. Lãi tỷ giá hối đoái phát sinh và đánh giá lại các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ của hoạt động đầu tư xây dựng cơ bản(giai đoạn trước hoạt động)khi hoàn thành đầu tư để phân bổ dần. Khoản chênh lệch giữa đánh giá lại lớn hơn giá trị ghi sổ của tài sản đưa đi góp vốn liên doanh tương ứng với phần lợi ích của bên góp vốn liên doanh.
Không hạch toán vào tài khoản này số tiền nhận trước của người mua mà doanh nghiệp chưa cung cấp sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ.
Vì thế mình nghĩ cái thu tiền theo tiến độ bạn hạch toán vào 131

R

rose_of_moon85

Trung cấp
1/5/06
101
5
18
39
Ha Noi
Thu tiền theo tiến độ thì phải xuất hóa đơn cho KH. Bạn cho mình hỏi, nếu KH thanh lý hợp đồng, hủy hợp đồng, thì xử lý hóa đơn GTGT đã xuất ra như thế nào? Và nếu KH chuyển nhượng nhiều lần thì mỗi lần cũng phải xuất hóa đơn rồi lại hủy hóa đơn sao? Mình cần bạn tư vấn, thanks

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Thu tiền theo tiến độ thì phải xuất hóa đơn cho KH. Bạn cho mình hỏi, nếu KH thanh lý hợp đồng, hủy hợp đồng, thì xử lý hóa đơn GTGT đã xuất ra như thế nào? Và nếu KH chuyển nhượng nhiều lần thì mỗi lần cũng phải xuất hóa đơn rồi lại hủy hóa đơn sao? Mình cần bạn tư vấn, thanks
Việc khách hàng hủy hợp đồng không thực hiện, căn cứ vào hợp đồng em xử lý.
1. Với khách hàng là Doanh nghiệp: Bên mua xuất trả lại hóa đơn. Căn cứ vào đó em điều chỉnh giảm doanh thu, thuế

2. Với khách hàng là cá nhân mua BDS hình thành trong tương lai đã thu tiền theo tiến độ: TH này họ ko phải là DN nên ko có hóa đơn xuất trả lại thì: Bên em và cá nhân đó phải lập biên bản ghi rõ nội dung, giá trị trả lại theo giá không có thuế GTGT, tiền thuế GTGT theo hóa đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hóa đơn), lý do hủy hợp đồng và bên em thu hồi hóa đơn đã lập, căn cứ vào đó bên em điều chỉnh giảm Doanh thu và thuế đầu ra.

3. Khi giải quyết nếu phát sinh các khoản thu được do phạt do vi phạm hợp đồng bên em chỉ cần lập phiếu thu.

Em tham khảo thêm nội dung công văn 3529 của TCT hướng dẫn 1 đơn vị KD BĐS như bên em nhé.

Đính kèm

• 3529_TCT_CS_2014_Vv_Huong_dan_thu_tuc_xuat_hoa_don_ke_khai_doanh_thu.pdf
    178.3 KB · Lượt xem: 16

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA