TỶ GIÁ GHI NHẬN THUẾ NHÀ THẦU

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em chào anh (chị).. Dạ anh (chị) cho hỏi trường hợp tỷ giá tính thuế nhà thầu là tỷ giá mua vào NH nơi công ty mở tài khoản thì lấy tỷ giá theo ngày ghi nhận hợp đồng (invoice) hay lấy tỷ giá theo ngày thanh toán ạ.. Em cảm ơn cả nhà nhiều ạ

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
m nghĩ giống hàng hoá nhập khẩu. b tham khảo TT26
Cám ơn bạn.. bên Nhập khẩu khác chứ bạn khi NK hàng hóa lấy tỷ giá NH nơi công ty mở tài khoản và ngày lấy theo ngày tờ khai à bạn.

D

dangthanhmai

Trung cấp
17/11/14
131
14
18
31
Cám ơn bạn.. bên Nhập khẩu khác chứ bạn khi NK hàng hóa lấy tỷ giá NH nơi công ty mở tài khoản và ngày lấy theo ngày tờ khai à bạn.
để cho dễ m lấy tỷ giá theo ngày nhập hàng về, thuế nhà thầu b như b nói thì m nghĩ giống vậy vì đều là chuyển tiền chi trả thì ghi nhận theo ngày thanh toán (nếu có j sai bảo m với nhé vì m toàn làm như thế =))

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
để cho dễ m lấy tỷ giá theo ngày nhập hàng về, thuế nhà thầu b như b nói thì m nghĩ giống vậy vì đều là chuyển tiền chi trả thì ghi nhận theo ngày thanh toán (nếu có j sai bảo m với nhé vì m toàn làm như thế =))
cám ơn bạn mình cũng chưa biết lấy ngày nào nữa, nhưng mình vẫn nghiêng về lấy theo ngày trên trên hợp đông(invoice) là đúng hơn không biết thế nào, nhưng trên tờ khai thuế nhà thầu có ghi ngày thanh toán nên mình cũng nghĩ là sẽ lấy theo ngày thanh toán. o_Oo_Oo_Oo_O

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Thời điểm tính thuế nhà thầu là thời điểm thanh toán nên tỷ giá để tính thuế là tỷ giá tại thời điểm thanh toán, và để thận trọng thì nên tính theo tỷ giá bán của ngân hàng.

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Thời điểm tính thuế nhà thầu là thời điểm thanh toán nên tỷ giá để tính thuế là tỷ giá tại thời điểm thanh toán, và để thận trọng thì nên tính theo tỷ giá bán của ngân hàng.
Dạ em cám ơn ạ vậy lúc ghi nhận thuế nhà thầu khấu trừ vào công nợ NCC thì ghi nhận tỷ giá khác và lúc thanh toán và tính thuế nhà thầu là tỷ giá khác lúc này sẽ xảy ra chênh lệch tỷ giá à anh?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Dạ em cám ơn ạ vậy lúc ghi nhận thuế nhà thầu khấu trừ vào công nợ NCC thì ghi nhận tỷ giá khác và lúc thanh toán và tính thuế nhà thầu là tỷ giá khác lúc này sẽ xảy ra chênh lệch tỷ giá à anh?
Khi nào thanh toán mới khấu trừ chứ, còn nếu lệch thì khi thanh toán điều chỉnh lại theo đúng tỷ giá tính thuế.

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Khi nào thanh toán mới khấu trừ chứ, còn nếu lệch thì khi thanh toán điều chỉnh lại theo đúng tỷ giá tính thuế.
Dạ em cám ơn... Vậy lúc ghi nhận chi phí là mình chưa khấu trừ trích thuế nhà nhà thầu nước ngoài ạ mà lúc thanh toán cho NCC nước ngoài mình mới khấu trừ thuế NTNN ạ.. Em cám ơn ạ

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Dạ em cám ơn... Vậy lúc ghi nhận chi phí là mình chưa khấu trừ trích thuế nhà nhà thầu nước ngoài ạ mà lúc thanh toán cho NCC nước ngoài mình mới khấu trừ thuế NTNN ạ.. Em cám ơn ạ
Nếu giá gross thì khi nào thanh toán mới khấu trừ vào 331, còn giá net thì ghi trích thuế nhà thầu vào chi phí theo số ước tính vào 335, khi nào thực trả chuyển sang 3338.

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Nếu giá gross thì khi nào thanh toán mới khấu trừ vào 331, còn giá net thì ghi trích thuế nhà thầu vào chi phí theo số ước tính vào 335, khi nào thực trả chuyển sang 3338.
Dạ em cám ơn nhiều ạ.. chúc anh sức khỏe ạ

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Nếu trường hợp giá Net nhưng phát sinh hàng tháng thì không cần đưa qua 335 anh nhỉ?
Vì giá Net nên thuế nhà thầu là 1 phần của giá mua vào, và do đó nếu lập báo cáo hàng tháng thì nên tính cả phần thuế này vào sẽ đảm bảo chi phí được tính đúng và đủ. Theo mình thì nếu khoản này nhỏ thì có thể hạch toán chi phí định kỳ hàng năm hoặc khi thanh toán cũng được.

• Like
Reactions: tamnt07

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA