HOA DON BAN LE

• Thread starter hongthanhkt
  • Ngày gửi
H

hongthanhkt

Trung cấp
11/1/13
124
8
18
35
201 nguyen thai son, p7, q.govap
Hi cả nhà, cho mình hỏi hóa đơn bán lẻ mua nguyên vật liệu vào để sx thì không được tính vào chi phí TNDN đúng không? nếu được đưa vào chi phí kế toán vậy số lượng này trong NXT kho có hợp lệ không? mình đang khó hiểu quá. thanks cả nhà!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Hi cả nhà, cho mình hỏi hóa đơn bán lẻ mua nguyên vật liệu vào để sx thì không được tính vào chi phí TNDN đúng không? nếu được đưa vào chi phí kế toán vậy số lượng này trong NXT kho có hợp lệ không? mình đang khó hiểu quá. thanks cả nhà!
Hóa đơn bán lẻ nếu bạn đưa thẳng vào chi phí thì chi phí này không hợp lệ khi xác định thuế TNDN.
Nếu bạn đưa phần vl này vào kho thì dĩ nhiên phần vl này khi xuất ra sẽ là chi phí không hợp lệ
Có 2 cách xử lý:
1. Bạn tạo thêm tk chi phí ko hợp lý để theo dõi.
2. Tạo thêm kho vật tư cho phần hóa đơn bán lẻ (nếu cần theo dõi chi tiết). Hóa đơn lẻ bỏ vào đây. Khi xuất ra thì lại xuất vào tk chi phí không hợp lý ở trên.

• Like
Reactions: hongthanhkt
H

hongthanhkt

Trung cấp
11/1/13
124
8
18
35
201 nguyen thai son, p7, q.govap
Cảm ơn bạn, Còn việc HĐBL cho xuất bán, khách lẻ không lấy hóa đơn có nên xuất hóa đơn lưu lại ko? nếu xuất thì phải đóng thuế, mình đang không xuất hdon cho KH, nên quỹ âm, cách nào xử lý giúp mình đi ạ.

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Cảm ơn bạn, Còn việc HĐBL cho xuất bán, khách lẻ không lấy hóa đơn có nên xuất hóa đơn lưu lại ko? nếu xuất thì phải đóng thuế, mình đang không xuất hdon cho KH, nên quỹ âm, cách nào xử lý giúp mình đi ạ.
Bán hàng không xuất hóa đơn dẫn đến hàng vẫn tồn trong kho, hàng tồn cao, tiền mất đi không thu lại được do ko có nv bán hàng.
Cách đơn giản là không nhập hóa đơn bán lẻ đầu vào - không mất tiền.
Cách nữa là tăng vốn điều lệ để tăng tiền.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA