Thuế TNCN

• Thread starter Kara Hudson
  • Ngày gửi
K

Kara Hudson

Trung cấp
8/5/10
149
13
18
TP.HCM
Anh chị cho em hỏi, thu nhập hằng tháng nhận được đã bị trừ thuế tncn, tích góp được một khoản sau đó mua nhà. Vậy tại sao khi bán nhà phải đóng thuế tncn nữa ạ?

Em cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Anh chị cho em hỏi, thu nhập hằng tháng nhận được đã bị trừ thuế tncn, tích góp được một khoản sau đó mua nhà. Vậy tại sao khi bán nhà phải đóng thuế tncn nữa ạ?

Em cảm ơn.
Nếu bạn chỉ có 1 căn nhà thì khi bán không có đóng thuế TNCN từ căn nhà đó.
Nếu bạn có từ 2 căn trở lên thì khi bán, giá bán cao hơn giá trị lúc mua bạn phải chịu thuế TNCN.

• Like
Reactions: Kara Hudson
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Khi bạn bán nhà người mua đóng cho bạn mà.
Nói như bạn khá hay.
Thu nhập bị đánh thuế TNCN.
Tiêu dùng lại bị đánh tiếp GTGT.
Lại phí phọt nữa.

• Like
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Nếu bạn chỉ có 1 căn nhà thì khi bán không có đóng thuế TNCN từ căn nhà đó.
Nếu bạn có từ 2 căn trở lên thì khi bán, giá bán cao hơn giá trị lúc mua bạn phải chịu thuế TNCN.
Bán xong mua xong lại bán! Tính là mấy căn?

N

nt190393

Trung cấp
9/5/16
59
4
8
31
Cho em hỏi câu không liên quan ạ, phụ cấp ngoại ngữ có phải đóng thuế TNCN không ạ?

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Cho em hỏi câu không liên quan ạ, phụ cấp ngoại ngữ có phải đóng thuế TNCN không ạ?
Nếu nhằm nâng cao năng lực của bạn để phù hợp với vị trí đảm nhiệm hoặc các công tác tương lai theo định hướng của DN thì không phải tính vào thu nhập chịu thuế TNCN

N

nt190393

Trung cấp
9/5/16
59
4
8
31
Nếu nhằm nâng cao năng lực của bạn để phù hợp với vị trí đảm nhiệm hoặc các công tác tương lai theo định hướng của DN thì không phải tính vào thu nhập chịu thuế TNCN
em cám ơn ạ, phụ cấp ngoại ngữ như là chế độ công ty ấy ạ, ai có bằng ngoại ngữ đều được trợ cấp ạ.

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh
Thu nhập miễn thuế TNCN:
– Tại Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 04/2007/QH12 ngày 21/11/2007
quy định cụ thể những trường hợp có thu nhập từ việc chuyển nhượng bất động sản được miễn thuế như sau:
1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.
2. Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất.

– Tại Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC, Điều 12 Thông tư 92/2015/TT-BTC và Điều 4 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP
thì trường hợp có thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất được miễn thuế phải đồng thời đáp ứng các điều kiện sau:
– Chỉ có duy nhất quyền sở hữu một nhà ở hoặc quyền sử dụng một thửa đất ở (bao gồm cả trường hợp có nhà ở hoặc công trình xây dựng gắn liền với thửa đất đó) tại thời điểm chuyển nhượng.
– Có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày.

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA