CÁCH THANH TOÁN CÔNG NỢ GIỮA CTY VÀ CHI NHÁNH

• Thread starter cachupi
  • Ngày gửi
C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
mình gặp 1 vấn đề mình không hiểu
.I. Bên mình là chi nhánh lấy hàng từ công ty (Mẹ) toàn là công nợ, bên mình hạch toán độc lập nhé,
Giờ quý 1 lên đên tổng cả 200tr nhưng quỹ bên mình chỉ có 12tr, bên ngân hàng thì 500 ngàn đồng thôi.
Vậy giờ mình có thể trả từ từ 1 ít bằng tiền mặt sau khi bán hàng thu tiền
Mình muốn hỏi:
1. Nếu mình tự cân đối cty chi nhánh mình số tiền trả nợ cho phù hợp thì cty mẹ mình có cần phải hạch toán theo đúng số ngày, số tiền chi nhánh mình đã làm không. mÌnh thấy chị kế toán ngoài đó nói ko cần, như thế có sao ko mn
2. Nếu mình thanh toán qua ngân hàng thì nội dung mình ghi chung là TT hàng cho cty ... chứ không theo hóa đon được không, vì nếu theo hóa đơn thì không đủ số tiền giống vậy, giống như trả góp vậy đó,
Mọi người giúp mình cho ý kiến vs
II. Chị kế toán trước làm báo cáo năm 2017, giờ nghỉ rồi, mình vào làm mình kiêm tra thấy BCĐTK và bảng LCTT số tiền quỹ+ ngân hàng khác nhau với bảng cân đôi tài khoản lại không cân ở số dư cuối kỳ thì giờ sao
Nguyên tắc là bảng CĐTK là phải cân chứ nhỉ, mình mới trong khi chị đó 10 năm rồi mình ko dám gọi, nhưng như vậy là sai mà
Mong mn giúp đỡ câu hỏi hơi nhiêu vì ko bik hỏi ai hết

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
1. Nếu mình tự cân đối cty chi nhánh mình số tiền trả nợ cho phù hợp thì cty mẹ mình có cần phải hạch toán theo đúng số ngày, số tiền chi nhánh mình đã làm không. mÌnh thấy chị kế toán ngoài đó nói ko cần, như thế có sao ko mn
Việc thanh toán tiền nhiều lần không ảnh hưởng đến việc ghi nợ trước.
2. Nếu mình thanh toán qua ngân hàng thì nội dung mình ghi chung là TT hàng cho cty ... chứ không theo hóa đon được không, vì nếu theo hóa đơn thì không đủ số tiền giống vậy, giống như trả góp vậy đó,
Thanh toán tiền hàng qua NH bạn vẫn nên ghi thanh toán tiền lần 1 cho hóa đơn số....+ hóa đơn số +... để theo dõi và đối ứng công nợ cho dễ.
Việc thanh toán nhiều lần là quy định của 2 bên thỏa thuận. Trên 20 tr thì phải tt bằng ck.
II. Chị kế toán trước làm báo cáo năm 2017, giờ nghỉ rồi, mình vào làm mình kiêm tra thấy BCĐTK và bảng LCTT số tiền quỹ+ ngân hàng khác nhau với bảng cân đôi tài khoản lại không cân ở số dư cuối kỳ thì giờ sao
Nguyên tắc là bảng CĐTK là phải cân chứ nhỉ, mình mới trong khi chị đó 10 năm rồi mình ko dám gọi, nhưng như vậy là sai mà
Theo bạn kể thì như vậy có thể là sai, sai do cộng nhầm số dư cuối kỳ cũng có, do ghi chép nhầm cũng có, tạm thời bạn lấy sổ phụ NH kiểm tra số cuối năm 2017 giống số đang thể hiện trên bảng cdkt không? giống thì có thể tk 1111 sai làm ảnh hưởng LCTT. Khó hơn là LCTT bị kết chuyển sai từ 111,112

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
Việc thanh toán tiền nhiều lần không ảnh hưởng đến việc ghi nợ trước.

Thanh toán tiền hàng qua NH bạn vẫn nên ghi thanh toán tiền lần 1 cho hóa đơn số....+ hóa đơn số +... để theo dõi và đối ứng công nợ cho dễ.
Việc thanh toán nhiều lần là quy định của 2 bên thỏa thuận. Trên 20 tr thì phải tt bằng ck.

Theo bạn kể thì như vậy có thể là sai, sai do cộng nhầm số dư cuối kỳ cũng có, do ghi chép nhầm cũng có, tạm thời bạn lấy sổ phụ NH kiểm tra số cuối năm 2017 giống số đang thể hiện trên bảng cdkt không? giống thì có thể tk 1111 sai làm ảnh hưởng LCTT. Khó hơn là LCTT bị kết chuyển sai từ 111,112
Phần mục 2 bạn hiểu sai ý m rồi, không cân là số dư cuối kỳ nợ và có của bảng Cđtk cái ma tk cap 1 cong lai do, chứ ko phải riêng cho từng tk đâu bạn

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
Chị đó làm sai số dư cuối kỳ 1111 trên bảng cdtk nhưng ko hiểu sao trên Lctt lại đúng với cái m đang lm,

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
Mình thấy cty m mới thành lập 2017 thì phần nợ đầu kỳ n4212 là 10tr đến nợ cuối kỳ lại có thêm 3tr ko bik ơ đâu ra vì lm gì có số liệu năm trc mà trừ chứ nếu đúng cũng là 10tr thì bảng cân đối sẽ cân , ko bik m ns bạn khó hiểu ko nữa, m diễn giải hơi khó hiểu

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Phần mục 2 bạn hiểu sai ý m rồi, không cân là số dư cuối kỳ nợ và có của bảng Cđtk cái ma tk cap 1 cong lai do, chứ ko phải riêng cho từng tk đâu bạn
Chủ yếu là trả lời cái lưu chuyển tiền tệ và cdtk, còn bảng cân đối không cân do nhiều yếu tố lắm. Ko thể trả lời bạn được

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA