Phân tích phụ cấp về TNCN và TNDN

• Thread starter thoibimat
  • Ngày gửi
T

thoibimat

Sơ cấp
3/7/17
25
2
3
30
Kính gửi anh chị webketoan, em chưa nắm vững lắm về phần phụ cấp khi nào được tính vào tính thuế thu nhập cá nhân hay là chi phí được trừ/không được trừ khi tính thuê thu nhập doanh nghiệp. Em có lập thành một bảng, kính mong anh chị có kinh nghiệm xem giúp em đã ổn chưa ạ? Em xin cảm ơn:

Phụ cấp TNCNTNDN
Văn phòng phẩmKhông đưa vào tính thuế TNCNCó hóa đơn/chứng từ đầy đủ thì là chi phí được trừ
Điện thoạiKhông đưa vào tính thuế TNCNCó hóa đơn/chứng từ đầy đủ thì là chi phí được trừ
Tiền ăn trưaPhần vượt quá 730.000đ/tháng
đưa vào tính thuế TNCN
Là chi phí được trừ
Trang phụcPhần vượt quá 5.000.000đ/người/năm
đưa vào tính thuế TNCN
Phần vượt quá 5.000.000đ/người/năm
là chi phí không được trừ
Phụ cấp xăng xeLà chi phí tính thuế TNCN
(nếu cố định trên bảng lương nhân viên)
Có hóa đơn/chứng từ đầy đủ thì là chi phí được trừ
Công tác phíKhông đưa vào tính thuế TNCNCó hóa đơn/chứng từ đầy đủ thì là chi phí được trừ
Thuê nhà trả
cho nhân viên
Là chi phí tính thuế TNCN
nhưng không vượt quá 15% tổng chi phí
tính thuế TNCN (trừ tiền thuê nhà)
Có hóa đơn/chứng từ đầy đủ thì là chi phí được trừ
Đám hiếu, hỉPhần vượt quá 1 tháng lương bình quân
đưa vào tính thuế TNCN
Phần vượt quá 1 tháng lương bình quân
là chi phí không được trừ
Lương làm thêm giờPhần chênh lệch cao hơn so với ngày thường không đưa vào tính thuế TNCN (phần còn lại bằng tiền làm trong giờ bình thường vẫn đưa vào tính thuế TNCN)Là chi phí được trừ
Lương thưởng,
phụ cấp trách nhiệm,
hỗ trợ...
Là chi phí tính thuế TNCN Là chi phí được trừ
[TBODY] [/TBODY]

Khóa học Quản trị dòng tiền
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
https://webketoan.com/threads/29824...bao-hiem-xa-hoi-va-nop-thue-thu-nhap-ca-nhan/
Bạn tham khảo thêm ở topic này nữa nhé.
Ngoài ra các khoản khoán chi cần thêm 1 điều kiện để được là chi phí được trừ là phải theo quy chế của công ty và phù hợp với tình hình hoạt động kinh doanh của đơn vị ( theo thông tư 96/2015/TT-BTC ). Nếu vượt quy chế thì phần vượt ko đc tính chi phí được trừ và đồng thời phải tính thuế TNCN

• Like
Reactions: thoibimat
T

thoibimat

Sơ cấp
3/7/17
25
2
3
30
https://webketoan.com/threads/29824...bao-hiem-xa-hoi-va-nop-thue-thu-nhap-ca-nhan/
Bạn tham khảo thêm ở topic này nữa nhé.
Ngoài ra các khoản khoán chi cần thêm 1 điều kiện để được là chi phí được trừ là phải theo quy chế của công ty và phù hợp với tình hình hoạt động kinh doanh của đơn vị ( theo thông tư 96/2015/TT-BTC ). Nếu vượt quy chế thì phần vượt ko đc tính chi phí được trừ và đồng thời phải tính thuế TNCN
Em cảm ơn chị rất nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA