KẾ TOÁN TRƯỞNG CÓ CHỊU TRÁCH NHIỆM SỐ LIỆU CŨ

H

Hồ Văn Hướng

Sơ cấp
22/11/14
19
0
1
33
Chào cả nhà
Mình vừa được tuyển làm kế toán tổng hợp một công ty
Sếp muốn bổ nhiệm làm kế toán trưởng.
Công ty đã quyết toán thuế tới năm 2010
Nhưng mình xep BCTC từ năm 2011 đến 2017 nộp lên nhantokhai, thì số liệu cuối năm trước k bằng số liệu đầu năm sau.
Cho mình hỏi, nếu làm kế toán trưởng, mình chỉ quan tâm tới dữ liệu 2018 thôi.
Còn dữ liệu cũ mình không muốn làm lại liệu có được không?
Vì thuế vào quyết toán thì Kế toán trưởng hiện thời cũng phải giải trình mà phải không nhỉ?
Sẽ thế nào nếu kế trưởng cũ làm sai tè lè, rồi kế toán trưởng vào sau hốt rác nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Chào cả nhà
Mình vừa được tuyển làm kế toán tổng hợp một công ty
Sếp muốn bổ nhiệm làm kế toán trưởng.
Công ty đã quyết toán thuế tới năm 2010
Nhưng mình xep BCTC từ năm 2011 đến 2017 nộp lên nhantokhai, thì số liệu cuối năm trước k bằng số liệu đầu năm sau.
Cho mình hỏi, nếu làm kế toán trưởng, mình chỉ quan tâm tới dữ liệu 2018 thôi.
Còn dữ liệu cũ mình không muốn làm lại liệu có được không?
Vì thuế vào quyết toán thì Kế toán trưởng hiện thời cũng phải giải trình mà phải không nhỉ?
Sẽ thế nào nếu kế trưởng cũ làm sai tè lè, rồi kế toán trưởng vào sau hốt rác nhỉ?
Đó là chuyện bình thường thôi bạn, số liệu nhiều khi chồng chéo nhiều ko đếm hết, nhưng trách nhiệm là 1 KTT khi Dn nhận qt thì bạn sẽ đứng ra giải trình các số liệu cũ và mới (ko phải trách nhiệm của bạn) và sau đó xử lý số liệu sau qt, còn việc truy cứu trách nhiệm thuộc về cơ quan nhà nước và ban quản lý công ty.

• Like
Reactions: Hồ Văn Hướng
H

Hồ Văn Hướng

Sơ cấp
22/11/14
19
0
1
33
Đó là chuyện bình thường thôi bạn, số liệu nhiều khi chồng chéo nhiều ko đếm hết, nhưng trách nhiệm là 1 KTT khi Dn nhận qt thì bạn sẽ đứng ra giải trình các số liệu cũ và mới (ko phải trách nhiệm của bạn) và sau đó xử lý số liệu sau qt, còn việc truy cứu trách nhiệm thuộc về cơ quan nhà nước và ban quản lý công ty.
Cảm ơn bạn nha.
Vậy mình có cần phải làm lại số liệu năm cũ để lập báo cáo điều chỉnh không nhỉ?
Bên mình còn hóa đơn đầu ra năm 2015, 2016 đã kê khai nộp thuế VAT, nhưng thực chất chưa xuất (chưa ghi) vẫn để đó. Do kt cũ bảo chưa cân bằng được hàng đầu vào, nên chưa dám xuất đầu ra.
Mình thấy lúng túng ghê, do công việc năm 2018 cũng nhiều rồi, mà lo làm năm cũ nữa chắc ôm không nổi. Nên nhờ cả nhà tư vấn sắp xếp cho hợp lý

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Cảm ơn bạn nha.
Vậy mình có cần phải làm lại số liệu năm cũ để lập báo cáo điều chỉnh không nhỉ?
Cái này tùy theo yêu cầu cty, nếu cty yêu cầu bạn bổ sung điều chỉnh thì bạn làm, nhưng nếu làm thì phần này bạn phải chịu trách nhiệm. Thông thường càng sửa càng sai vì bản thân ng sửa ko hình dung được công việc lúc trước (trừ khi bạn quá am hiểu).
Bên mình còn hóa đơn đầu ra năm 2015, 2016 đã kê khai nộp thuế VAT, nhưng thực chất chưa xuất (chưa ghi) vẫn để đó.
Cái này là trường hợp muốn che dấu doanh thu nên ko tư vấn được. Bạn tự suy nghĩ và xử lý nha.

H

Hồ Văn Hướng

Sơ cấp
22/11/14
19
0
1
33
Cái này tùy theo yêu cầu cty, nếu cty yêu cầu bạn bổ sung điều chỉnh thì bạn làm, nhưng nếu làm thì phần này bạn phải chịu trách nhiệm. Thông thường càng sửa càng sai vì bản thân ng sửa ko hình dung được công việc lúc trước (trừ khi bạn quá am hiểu).

Cái này là trường hợp muốn che dấu doanh thu nên ko tư vấn được. Bạn tự suy nghĩ và xử lý nha.
Cảm ơn bạn đã tư vấn nha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA