vốn góp chủ sở hữu, đầu tư vốn

• Thread starter Yen Huynh
  • Ngày gửi
Y

Yen Huynh

Sơ cấp
18/3/14
17
0
1
37
Quận 7
Em chào mọi người !
Cho em xin ý kiến mọi người về 2 vấn đề sau ạ:
1/ Khi đầu từ vốn vào 1 công ty khác, ngoài doanh thu chi phí ra mình cần lưu ý những gì trên BCTC nữa ạ ( em hỏi ngu vì chưa có kinh nghiệm về vấn đề này ạ :(...)
2/ Thành viên góp vốn cty TNHH chuyển nhượng vốn giữa các thành viên (giá trị chuyển nhượng bằng giá trị góp ban đầu) thì em có phải kê khai gì hay không ạ? và hạch toán như thế nào ạ?
Em cám ơn mọi người !

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Em chào mọi người !
Cho em xin ý kiến mọi người về 2 vấn đề sau ạ:
1/ Khi đầu từ vốn vào 1 công ty khác, ngoài doanh thu chi phí ra mình cần lưu ý những gì trên BCTC nữa ạ ( em hỏi ngu vì chưa có kinh nghiệm về vấn đề này ạ :(...)
2/ Thành viên góp vốn cty TNHH chuyển nhượng vốn giữa các thành viên (giá trị chuyển nhượng bằng giá trị góp ban đầu) thì em có phải kê khai gì hay không ạ? và hạch toán như thế nào ạ?
Em cám ơn mọi người !
1. Ở góc độ đầu tư cần đánh giá về dòng tiền của bên nhận đầu tư để định giá phù hợp.
Ở góc độ kế toán: Căn cứ vào mục đích đầu tư và mức độ ảnh hưởng để xử lý kế toán phù hợp trên cả báo cáo tài chính riêng và báo cáo tài chính hợp nhất.

2. Kê khai thuế TNCN từ chuyển nhượng vốn, kể cả không lãi/lỗ. Chi tiết xem Khoản 4 Điều 16 Thông tư 156.

Hạch toán: Theo dõi chi tiết, không ảnh hưởng đến TK tổng hợp.

Y

Yen Huynh

Sơ cấp
18/3/14
17
0
1
37
Quận 7
1. Ở góc độ đầu tư cần đánh giá về dòng tiền của bên nhận đầu tư để định giá phù hợp.
Ở góc độ kế toán: Căn cứ vào mục đích đầu tư và mức độ ảnh hưởng để xử lý kế toán phù hợp trên cả báo cáo tài chính riêng và báo cáo tài chính hợp nhất.

2. Kê khai thuế TNCN từ chuyển nhượng vốn, kể cả không lãi/lỗ. Chi tiết xem Khoản 4 Điều 16 Thông tư 156.

Hạch toán: Theo dõi chi tiết, không ảnh hưởng đến TK tổng hợp.
Thanks "Hien " nhiều
2. Vốn góp được chuyển nhượng lúc tháng 2/2018 nay tháng 9/18 mới nộp TK có bị phạt ko ạ?

kokomi

kokomi

Trung cấp
12/6/08
92
8
8
TP.HCM
Thanks "Hien " nhiều
2. Vốn góp được chuyển nhượng lúc tháng 2/2018 nay tháng 9/18 mới nộp TK có bị phạt ko ạ?

Yen Huynh ơi, bạn đã nộp tk chưa?
có bị phạt gì k? thủ tục ntn vậy ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA