Có làm lại BCTC được ko?

• Thread starter lehoa_tcd
  • Ngày gửi
L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
Báo cáo TC năm 2004 chúng em đã nộp từ năm 2004, nhưng đến nay em xem lại thì sai be bet, các số liệu trên BCTC chẳng biết từ trên trời rơi xuống hay sao ý,nhìn vào chẳng hiểu gì cả mà sổ sách thì cũng không khớp (Cty chưa QT). Vậy em có thể làm lại và nộp lại được ko? Nếu có bị phạt thì tính phạt ntn-vì đã qua 3 năm rùi :wall: .

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Báo cáo TC năm 2004 chúng em đã nộp từ năm 2004, nhưng đến nay em xem lại thì sai be bet, các số liệu trên BCTC chẳng biết từ trên trời rơi xuống hay sao ý,nhìn vào chẳng hiểu gì cả mà sổ sách thì cũng không khớp (Cty chưa QT). Vậy em có thể làm lại và nộp lại được ko? Nếu có bị phạt thì tính phạt ntn-vì đã qua 3 năm rùi :wall: .

- Bạn phải rà soát tất cả các nghiệp vụ đã phản ánh trên BCTC 2004 xem sai sót ở nghiệp vụ nào, sau đó làm thuyết minh điều chỉnh sai sót của các năm trước vào BCTC 2007

L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
Nhưng anh Trung ơi. Cái BCTC 2004 đã nộp em ko thể tìm chính xác các con số đó được để mà điều chỉnh cơ. Em cũng đã bỏ rất nhiều thời gian để cộng-trừ-nhân-chia... nhưng rốt cục không biết con số trên BCTC đó là ở đâu....(bó tay) -cũng vì thế mà ko điều chỉnh được chỉ có thể làm lại thôi. Anh có cách nào khác không ạ???? Ko thì chít em.......

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Nhưng anh Trung ơi. Cái BCTC 2004 đã nộp em ko thể tìm chính xác các con số đó được để mà điều chỉnh cơ. Em cũng đã bỏ rất nhiều thời gian để cộng-trừ-nhân-chia... nhưng rốt cục không biết con số trên BCTC đó là ở đâu....(bó tay) -cũng vì thế mà ko điều chỉnh được chỉ có thể làm lại thôi. Anh có cách nào khác không ạ???? Ko thì chít em.......

- Muốn tìm số liệu sai sót thì trước hết phải có BCTC đã lập & các SS cũ chứ, từ đó mới rà soát lại theo từng TK bị sai mới biết sai ở nghiệp vụ nào, ở chứng từ nào & nội dung ntn. Từ đó mới có cơ sở làm thuyết minh điều chỉnh sai sót.

- Công việc này thật là tốn th. gian nhưng vẫn phải làm cho ra con số sai thật cụ thể mà thôi. Ko ai tìm ra số liệu kế toán bị sai bằng PP cộng cộng trừ trừ mà ra cả.

L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
Hình như là em chưa nói rõ hay sao ý nhỉ? Em đã làm lại toàn bộ sổ sách 2004 (vì 2004 chưa có sổ sách gì cả ngoài BCTC ra-cty thuê KTT làm bán thời gian mà). Em căn cứ toàn bộ trên chứng từ gốc và làm lại từ A->Z tất cả các sổ, phiếu...nhưng rốt cục rà xoát kiểu gì cũng ko ra con số trên BCTC, thậm trí cả tiền mặt và TGNH. Em cũng ko hiểu chị kế toán đó căn cứ vào đâu để lên BCTC nưa. Có thời gian em đã gọi điện hỏi chị ấy thì chị ấy nói là chị ấy làm ang áng... thế mới nên nông nỗi này chứ. Giờ chỉ còn biết nộp lại BCTC2004 thôi chứ anh mách em điều chỉnh thì....hic... ko biết căn cứ vào đâu để điều chỉnh đây?????????

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Hình như là em chưa nói rõ hay sao ý nhỉ? Em đã làm lại toàn bộ sổ sách 2004 (vì 2004 chưa có sổ sách gì cả ngoài BCTC ra-cty thuê KTT làm bán thời gian mà). Em căn cứ toàn bộ trên chứng từ gốc và làm lại từ A->Z tất cả các sổ, phiếu...nhưng rốt cục rà xoát kiểu gì cũng ko ra con số trên BCTC, thậm trí cả tiền mặt và TGNH. Em cũng ko hiểu chị kế toán đó căn cứ vào đâu để lên BCTC nưa. Có thời gian em đã gọi điện hỏi chị ấy thì chị ấy nói là chị ấy làm ang áng... thế mới nên nông nỗi này chứ. Giờ chỉ còn biết nộp lại BCTC2004 thôi chứ anh mách em điều chỉnh thì....hic... ko biết căn cứ vào đâu để điều chỉnh đây?????????

Thế thì thế này nhá:
- Bạn lập một BCTC 2004 đúng & đối chiếu so sánh với BCTC sai (BC cũ)
- lấy hiệu số trên 2 BC (BC mới - BC cũ) làm số liệu đ/c

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Nếu bạn đã căn cứ vào chứng từ gốc để làm lại sổ sách thì bây giờ bạn điều chỉnh theo số liệu sổ sách của bạn- làm bút toán điều chỉnh số liệu trên BCTC với số liệu thực tế bạn làm bây giờ.

L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
Vậy là em cũng đã hiểu rùi, BCTC mới thì cũng đã làm rùi chỉ e bị phạt thôi anh chị à. Mà nếu làm bản điều chỉnh thì chắc ko bị phạt đâu anh Trung nhỉ??

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Vậy là em cũng đã hiểu rùi, BCTC mới thì cũng đã làm rùi chỉ e bị phạt thôi anh chị à. Mà nếu làm bản điều chỉnh thì chắc ko bị phạt đâu anh Trung nhỉ??

Nếu mà liên quan đến thuế thì e rằng ko tránh khỏi phạt đâu bạn ạ.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
chao cac anh chi , em la mot thanh vien moi
hien nay, em dang lam cho mot cty moi thanh lap. GĐ dua cho em mot sap hoa don bao em lam thanh bang ke de ke khai thue(chu y la cty cua em chua vao hoat dong mua ban, em ko biet phai lam gi nho anh chi giup do
Nếu các hóa đơn mua vào mà liên quan đến quá trình hoạt động sản xuất kinh doanh của công ty thì bạn cứ kê khai bình thường (quá 3 tháng thì ko kê khai khấu trừ thuế đâu bạn nhé)

C

cao thu phuong

Guest
24/3/07
4
0
1
39
Xuan Hoa- Vinh Phuc

Bạn hãy bình tinh đi. Chuyện không ghê gớm như bạn nghĩ đâu. Bạn đã nghe đến Công ty TNHH tư vấn VFAM Việt Nam chưa?
Công ty này chuyên về dịch vụ kế toán, giải trình mọi thắc mắc với cơ quan thuế mọi vấn đề khi thuế hỏi, mục đích cuối cùng là làm sao dể DN có lợi nhất
Công ty mình cũng mới mời họ về làm lại 3 năm BCTC và sổ sách kế toán. Bạn có thể liên lạc theo số ĐT: 04 266 2643 địa chỉ Công ty là : P1605 tòa nhà M3, M4 Nguyễn Chí Thanh, Đống Đa, Hà Nội hoặc bạn có thể gặp trực tiếp anh Hoan - Phó Giám Đốc về mảng tài chính,ĐT: 0904107763. Tôi tin chắc bạn sẽ hài lòng. Chúc thành công!

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Bạn hãy bình tinh đi. Chuyện không ghê gớm như bạn nghĩ đâu. Bạn đã nghe đến Công ty TNHH tư vấn VFAM Việt Nam chưa?
Công ty này chuyên về dịch vụ kế toán, giải trình mọi thắc mắc với cơ quan thuế mọi vấn đề khi thuế hỏi, mục đích cuối cùng là làm sao dể DN có lợi nhất
Công ty mình cũng mới mời họ về làm lại 3 năm BCTC và sổ sách kế toán. Bạn có thể liên lạc theo số ĐT: 04 266 2643 địa chỉ Công ty là : P1605 tòa nhà M3, M4 Nguyễn Chí Thanh, Đống Đa, Hà Nội hoặc bạn có thể gặp trực tiếp anh Hoan - Phó Giám Đốc về mảng tài chính,ĐT: 0904107763. Tôi tin chắc bạn sẽ hài lòng. Chúc thành công!

- Mình nghĩ rằng bạn lehoa_tcd cũng mới xin được vào làm ở đây. Thế mà lại mời cty của bạn vào giải quyết công việc tí tẹo này thì chắc chắn bạn lehoa_tcd phải chuẩn bị đồ nghề về hưu sớm nhỉ !!!

L

linhchi797

Guest
20/9/06
5
0
0
797 Ba Dinh F10, Q08
Chao cac anh chi!em la nhan vien ke toan moi vao nghe rat long cong. Hien em dang lam quyet toan cho mot cty voi hinh thuc ke toan la chung tu ghi so va so cai. Nhung em ko biet mau so cai ben chung tu ghi so nhu the nao?anh chi nao co mau so cai cho em xin va chi giup em cach lam luon a!.Anh chi co the gui vao hôp thu "linhchi797@yahoo.com". Cam on cac anh, chi rat nhieu!

T

thunhi

Guest
31/5/07
27
0
0
TP.HCM
Em chào các anh chị! cty em hoạt động buôn bán dầu DO vạy tải khoản để hạch toán là 156 hay 152 ạ? vả chi phí khi mua mặt hàng này có được kê chung với bảng kẻ 03/GTGT khi lam báo cáo không? Xin các anh chị chỉ giáo giúp, cảm ơn nhiều.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
bạn hạch toán vào tài khoản 156. Chi phí thu mua bạn kê khai bình thường.

T

thunhi

Guest
31/5/07
27
0
0
TP.HCM
chi mgocluyen ơi giúp em với, cty em có hóa đơn đầu vào, trong đó có ghi số tiền chưa thuế của mặt hàng xăng là 381.818đ, thuế là 38.182đ vả có một dòng là phí xăng dầu 15.000đ => tổng thành tiền là 435.000đ. như vậy em đưa vào bảng kê khai 03/GTGT như thế nào hả chị? ( em không biết phải đưa như thế nào khi cùng HĐ GTGT mà có phí không chịu thuế) chị giúp em với.

T

thunhi

Guest
31/5/07
27
0
0
TP.HCM
Cách vào bảng kê 03/GTGT

chi mgocluyen ơi giúp em với, cty em có hóa đơn đầu vào, trong đó có ghi số tiền chưa thuế của mặt hàng xăng là 381.818đ, thuế là 38.182đ vả có một dòng là phí xăng dầu 15.000đ ,tổng thành tiền là 435.000đ. như vậy em đưa vào bảng kê khai 03/GTGT như thế nào hả chị? ( em không biết phải đưa như thế nào khi cùng HĐ GTGT mà có phí không chịu thuế) chị giúp em với.

saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
chao cac anh chi , em la mot thanh vien moi
hien nay, em dang lam cho mot cty moi thanh lap. GĐ dua cho em mot sap hoa don bao em lam thanh bang ke de ke khai thue(chu y la cty cua em chua vao hoat dong mua ban, em ko biet phai lam gi nho anh chi giup do

bạn nói rõ hơn được không vì mình không hiểu ở đây là công ty bạn chưa vào hoạt động mua bán. vậy hóa đơn xếp đưa cho bạn kê khai đó là từ đâu. Chưa đi vào hoạt động nhưng mà chắc công ty bạn cũng mua sắm thiết bị chứ thì mới có hóa đơn. Nếu có hóa đơn mua vào bạn cứ kê khai thuế bình thường vì xếp bạn đưa cho bạn sạp hóa đơn còn gì

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA