Hạch toán chi phí thuê dọn vệ sinh văn phòng?

• Thread starter leyenhaile
  • Ngày gửi
leyenhaile

leyenhaile

Sơ cấp
1/11/16
17
1
3
30
Bên em có thuê 1 cô dọn vệ sinh văn phòng tiền công 100k/ngày; 1 tháng: 2.400.000đ. Để đưa chi phí này vào chi phí hợp lý, hợp lệ bên em cần những chứng từ gì ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Bên em có thuê 1 cô dọn vệ sinh văn phòng tiền công 100k/ngày; 1 tháng: 2.400.000đ. Để đưa chi phí này vào chi phí hợp lý, hợp lệ bên em cần những chứng từ gì ạ?
Cái này đưa vào lương hợp đồng theo công việc rồi trích thuế TNCN nộp bạn.

leyenhaile

leyenhaile

Sơ cấp
1/11/16
17
1
3
30
Cái này đưa vào lương hợp đồng theo công việc rồi trích thuế TNCN nộp bạn.
Hợp đồng theo công việc bạn nói có phải là Hợp đồng khoán việc không ạ?
Vì tính chất công việc mang tính chất ổn định, lâu dài (tháng nào cũng phát sinh 1 khoản bằng nhau) nên sẽ không được ký dưới hình thức khoán việc mà sẽ ký dưới hình thức hợp đồng lao động.
Nếu ký dưới hình thức HĐ lao động thì lại phải đóng BHXH.

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Hợp đồng theo công việc bạn nói có phải là Hợp đồng khoán việc không ạ?
Vì tính chất công việc mang tính chất ổn định, lâu dài (tháng nào cũng phát sinh 1 khoản bằng nhau) nên sẽ không được ký dưới hình thức khoán việc mà sẽ ký dưới hình thức hợp đồng lao động.
Nếu ký dưới hình thức HĐ lao động thì lại phải đóng BHXH.
Mức lương thấp nhất đóng BHXH là 4tr3. Nếu muốn hợp thức hóa chi phí lâu dài thì nói cô đó lên cơ quan thuế mua hóa đơn để cung cấp cho DN bạn (lúc đó là quan hệ mua bán). Còn nếu bạn chấp nhận loại chi phí đó ra thì đơn giản hơn.

V

vicky82

Sơ cấp
1/11/11
10
3
3
Hà Nội
Theo mình cty bạn nên ký với cô đó 1 HĐ cung cấp dịch vụ dọn dẹp vệ sinh vp, giá trị dưới 100tr/năm thì thuế ko bán hoá đơn lẻ, lập bke dvu kèm ctu thanh toán hàng tháng

• Like
Reactions: tranhoabn
T

tranhoabn

Sơ cấp
3/11/15
5
0
1
37
Cho em hỏi thêm là nếu lập bảng kê DV kèm chứng từ thanh toán thì doanh nghiệp có phải khấu trừ thuế TNCN 10% nữa không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA