thuế thu nhập cá nhân cho hợp đồng giao khoán

• Thread starter duongminhtue
  • Ngày gửi
D

duongminhtue

Trung cấp
6/10/18
67
11
8
42
bên mình có làm hợp đồng giao khoán cho 5 người làm san lấp mặt bằng trong tháng 8. chi phí hết 5.000.000 Mình không biết khoản này có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không. Mà nếu đóng thì có làm tờ khai thuế TNCN cho khoản này không. Bên mình kê khai theo quý, Nếu nộp thì phải nộp tờ khai trong quý 3 phải không ạ. monng mọi người giúp với ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
bên mình có làm hợp đồng giao khoán cho 5 người làm san lấp mặt bằng trong tháng 8. chi phí hết 5.000.000 Mình không biết khoản này có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không. Mà nếu đóng thì có làm tờ khai thuế TNCN cho khoản này không. Bên mình kê khai theo quý, Nếu nộp thì phải nộp tờ khai trong quý 3 phải không ạ. monng mọi người giúp với ạ
Cái này là kiểu hợp đồng mua bán thôi cho đơn giản bạn. Hết hđ thì bên kia có thể xuất hóa đơn hoặc ko xuất lúc này thì ghi nhận chi phí bình thường, qt bạn có thể loại ra nếu không có hóa đơn.

D

duongminhtue

Trung cấp
6/10/18
67
11
8
42
Cái này là kiểu hợp đồng mua bán thôi cho đơn giản bạn. Hết hđ thì bên kia có thể xuất hóa đơn hoặc ko xuất lúc này thì ghi nhận chi phí bình thường, qt bạn có thể loại ra nếu không có hóa đơn.
vậy thì dùng mẫu hợp đồng mua bán nào bạn.

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Bạn ký hợp đồng với 1 người hay 5 người, nếu ký hợp đồng với 1 người thì thu nhập trên 2 triệu/lần bị khấu trừ thuế TNCN 10%, nếu ký với 5 người, mỗi ng 1 triệu thì thu nhập dưới 2 triệu/lần (và tổng các lần trong tháng dưới 2 triệu) thì ko khấu trừ thuế TNCN. Bộ chứng từ gồm:
1. Hợp đồng khoán việc
2. Thanh lý/biên bản xác nhận khối lượng công việc hoàn thành
3. Chứng từ thanh toán: Phiếu chi/ủy nhiệm chi
Khoản này mang tính chất tiền lương tiền công nên có kê khai vào tờ khai thuế TNCN quý, quyết toán thuế TNCN năm (nếu bên bạn quý và năm có phát sinh thuế TNCN của toàn công ty, nếu quý ko phát sinh thuế TNCN thì ko phải báo cáo quý nhưng cuối năm vẫn phải làm quyết toán thuế TNCN)
Bạn đọc thông tư 111/2013/TT-BTC và thông tư 92/2015/TT-BTC để trích dẫn luật và hiểu thêm phần này nhé

Sửa lần cuối:
D

duongminhtue

Trung cấp
6/10/18
67
11
8
42
Bạn ký hợp đồng với 1 người hay 5 người, nếu ký hợp đồng với 1 người thì thu nhập trên 2 triệu/lần bị khấu trừ thuế TNCN 10%, nếu ký với 5 người, mỗi ng 1 triệu thì thu nhập dưới 2 triệu/lần (và tổng các lần trong tháng dưới 2 triệu) thì ko khấu trừ thuế TNCN. Bộ chứng từ gồm:
1. Hợp đồng khoán việc
2. Thanh lý/biên bản xác nhận khối lượng công việc hoàn thành
3. Chứng từ thanh toán: Phiếu chi/ủy nhiệm chi
Khoản này mang tính chất tiền lương tiền công nên có kê khai vào tờ khai thuế TNCN quý, quyết toán thuế TNCN năm (nếu bên bạn quý và năm có phát sinh thuế TNCN của toàn công ty)
Bạn đọc thông tư 111/2013/TT-BTC và thông tư 92/2015/TT-BTC để trích dẫn luật và hiểu thêm phần này nhé
Bạn trả lời rất đầy đủ nhưng mình còn phân vân ở chỗ bạn nói đấy tức là mình trả cho mỗi người 1 triệu nhưng khi làm hợp đồng khoán việc thì mình không biết nên làm 1 hợp đồng ký với người đại diện bên nhận khoán hay là là ký từng người một . trong quý bên mình không phát sinh thuế tncn thì mình không phải kê khai TTNCN quý phải không bạn . hi

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Về cử 1 đại diện ký HĐ khoán việc
Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về nghĩa vụ giao kết hợp đồng lao động như sau:
2- Đối với công việc theo mùa vụ, công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng thì nhóm người lao động có thể ủy quyền cho một người lao động trong nhóm để giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản; trường hợp này hợp đồng lao động có hiệu lực như giao kết với từng người.Hợp đồng lao động do người được ủy quyền giao kết phải kèm theo danh sách ghi rõ họ tên, tuổi, giới tính, địa chỉ thường trú, nghề nghiệp và chữ ký của từng người lao động” (Điều 18).
Bạn lưu ý
(1) thêm CMND và MST của từng người lao động trong hợp đồng khoán việc
(2) từng cá nhân lãnh tiền phải ký nhận trực tiếp vào danh sách chi trả của DN;
(3) DN phải lập danh sách khấu trừ thuế TNCN 10% đối với từng cá nhân trong nhóm (nếu thu nhập đến mức khấu trừ 10% thuế TNCN)
(4) Nếu quý ko phát sinh thuế TNCN (của toàn công ty) thì ko phải báo cáo, tuy nhiên cuối năm do có phát sinh chi trả thu nhập nên phải quyết toán thuế TNCN.

• Like
Reactions: VanLyDocHanh107
D

duongminhtue

Trung cấp
6/10/18
67
11
8
42
cảm ơn bạn vì đưa ra những thông tin rất đầy đủ giúp mình. cảm ơn bạn nhiều nhiều nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA