Hợp đồng công tác viên có đong bhxh không ? Xử lý quỹ tiền mặt tồn nhiều.....

• Thread starter thơmkt19
  • Ngày gửi
thơmkt19

thơmkt19

Sơ cấp
11/10/18
1
0
1
34
Các a/c chỉ giúp em với ạ
-hợp đồng cộng tác viên có phải bắt buộc tham gia bhxh k ? , em đang tìm mẫu hợp đồng k đóng bhxh a/c có file cho em xin ạ.
- Hiện tại bên em tồn quỹ tiền mặt (tiền ảo) rất nhiều các a/c tư vấn giúp em xử lý như thế nào để giảm bớt tiền mặt ạ , cty em muôn vay ngân hàng nhưng quỹ tiền mặt tồn nhiều quá
- Cty em bên công nghệ thông tin có bán buôn thiế bị wifi .. xs phần mềm wifi marketing,sx phần mềm...
+ mua thiết bị sever mini (phần cứng )về nạp phần mềm wifi marketing vô thiết bị đó bán cho khách hàng -> em hạch toán hàng mua về N156,N1331/C1111,331.... khi xuất bán thì N131/C5111,33311 như vậy đúng k ạ ? em xác định đó là hàng hóa ? Thiết bị sever (phần cứng ) nay bên em cũng co lấy ra sử dụng nữa , khi xuất kho ra sử dụng mình hạch toán như thê nào ạ ?
+ Mua thiết bị wifi (phần cứng) về nạp phần mềm vô thiết bị đó đem bán lắp đặt cho khách hàng em xác định dó là hang hóa như trên đúng k ạ ?
+ Bên em " Thuê thiết bị và chỗ đặt" 1 năm 4 quý . 1 quý họ xuất cho bên em 1 tờ hóa đơn trị giá khoảng 7 triệu của 3 tháng . Vậy em hạch toán N6421,N1331/C1111,331 hay phân bổ 242 ? Em hạch toán thẳng vô 6421 luôn như vậy đc k ạ?
Các anh chị có file Báo cáo tài chính ,QTTDN của ngành sx phần mềm trong thời gian được hưởng ưu đãi miễn thế thu nhập doanh nghiệp k ạ ? cho em xin file tham khảo ạ, e mới vào nghê nên hơi lúng túng ngành này ,nhờ các a/c chỉ dẫn em ạ
em cảm ơn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
+ mua thiết bị sever mini (phần cứng )về nạp phần mềm wifi marketing vô thiết bị đó bán cho khách hàng -> em hạch toán hàng mua về N156,N1331/C1111,331.... khi xuất bán thì N131/C5111,33311 như vậy đúng k ạ ? em xác định đó là hàng hóa ? Thiết bị sever (phần cứng ) nay bên em cũng co lấy ra sử dụng nữa , khi xuất kho ra sử dụng mình hạch toán như thê nào ạ ?
Xuất sử dụng thì đưa vào chi phí, hạch toán 641,642...Có 1561
+ Mua thiết bị wifi (phần cứng) về nạp phần mềm vô thiết bị đó đem bán lắp đặt cho khách hàng em xác định dó là hang hóa như trên đúng k ạ ?
Bạn có thể tập hợp vào 154, khi giao cho kh thì chuyển qua 632 (gồm phần cứng + nạp wifi gì đó).
Nợ 154:
Có 156 (thiết bị)
Có 331,111...(chi phí wifi)
+ Bên em " Thuê thiết bị và chỗ đặt" 1 năm 4 quý . 1 quý họ xuất cho bên em 1 tờ hóa đơn trị giá khoảng 7 triệu của 3 tháng . Vậy em hạch toán N6421,N1331/C1111,331 hay phân bổ 242 ? Em hạch toán thẳng vô 6421 luôn như vậy đc k ạ?
Chi phí này đã xảy ra ở quá khứ nên ghi nhận vào chi phí luôn.

Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
- Hiện tại bên em tồn quỹ tiền mặt (tiền ảo) rất nhiều các a/c tư vấn giúp em xử lý như thế nào để giảm bớt tiền mặt ạ , cty em muôn vay ngân hàng nhưng quỹ tiền mặt tồn nhiều quá
Bạn có thể chuyển tiền mặt qua các khoản phải thu, hàng tồn kho, mua TSCĐ hoặc trích các chi phí trả trước...nhé, phân bổ cho hợp lý để giảm lượng tiền mặt xuống. Như bên mình, nhân viên NH còn nhiệt tình chỉ cho mình là phải làm lượng tiền mặt bao nhiêu, các khoản khác bao nhiêu cho hợp lý nữa đấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA