NHỜ ANH CHỊ TÍNH GIÚP ĐI TRỂ VỀ SỚM VỚI Ạ

• Thread starter bihuy
  • Ngày gửi
B

bihuy

Sơ cấp
13/10/18
1
0
1
30
công ty em chấm công 4 lần: sáng, hết ca sáng, đầu ca chiều, hết ca chiều, áp dụng cho tất cả nhân viên, nhưng các bạn sợ nên hay chấm nhiều lần xuất ra đến 9 lần như file đính kèm ạ,
giờ vào giờ ra nó nằm chung trong 1 ô, nên hơi khó,
bên em cần tính số lần đi trể hoặc ra sớm của nhân viên.
nhờ anh chị giúp đỡ với ạ, em cảm ơn

Đính kèm

• Cham cong KCN T09-2018.xls
    1.4 MB · Lượt xem: 26
Khóa học Quản trị dòng tiền
hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Việc đầu tiền là bạn phải tách giờ vào và giờ ra ra thành các cột riêng.
Với cấu trúc như thế, hơi khó để tách ra, và không ít người không làm được.
Để nhanh chóng phần này mà không cần công thức, bạn hãy làm như sau:
Bước 1: copy cột Vào/ra (cột 7) chép vào bên Word
Bước 2: trong word, bạn chọn cả bảng và dùng tính năng chuyển bảng thành văn bản (conver to text)
Bước 3: vẫn ở trong word, bạn chọn tất cả dữ liệu và chuyển ngược lại thành bảng (conver text to table), nhớ là phần Separate text at, chọn Other: rồi gõ vào ô bên cạnh dấu - sau đó bấm OK
Lúc này, trên word nó sẽ xuất hiện cái bảng chứa dữ liệu, giờ ra vào trên từng ô riêng biệt
Bước 4: Bạn copy các ô đó và paste vào bên excel như thường
Vậy là ta đa tách tất cả dữ liệu giờ ra vào. Làm thường xuyên, thành thục, thao tác này thực hiện khoản 30 giây. Còn tắc bằng công thức hoặc viết code, thời gian viết cùng lâu chút. Mình không giỏi công thức hay code nên bỏ qua, hihi
Phần còn lại là tính trên bảng excel sau khi đã chép giờ đã tách. Tuy nhiên, việc xử lý lại tùy thuộc vào quy định của công ty bạn. ví dụ: có bạn scan tay có 3 lần thì sao? Việc nghỉ giữa buổi, sau đó vô lại thì tình như thế nào. Từ nó mới viết tiếp được.
nếu bạn tự làm được phần này thì bạn làm đi nhé, nếu không làm được thì bạn mô tả kỹ các tình huống rồi mọi người mới giúp bạn được

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA