TRƯỜNG HỢP THANH TOÁN ĐƯỢC COI LÀ THANH TOÁN QUA NGÂN HÀNG

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em chào anh (chị).. Dạ anh (chị) cho em hỏi trường hợp ví dụ công ty em xuất khẩu hàng hóa qua cty mẹ giá trị (100.000 USD) sau đó công ty mẹ thanh toán qua ngân hàng cho bên em 90.000 USD còn 10.000 USD sẽ được thanh toán bằng hình thức bù trừ công nợ giữa hai bên, nguyên nhân bù trừ công nợ là bên công ty ở Việt Nam có ký HĐLĐ với người nước ngoài làm việc tại cty em, thuộc công ty mẹ và công ty mẹ sẽ trả hộ cho công ty ở Việt Nam sau đó bù trừ công nợ.. Vậy cho em hỏi hình thức thanh toán bù trừ trên có được xem là hợp lệ và là thanh toán qua ngân hàng không ạ.. Em cám ơn cả nhà nhiều ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
lapbitas

lapbitas

Cao cấp
24/1/11
365
37
28
40
Ha Noi
Thanh toán bù trừ công nợ là hình thức thanh toán không bằng tiền mặt. Nên quy đinh trong hợp đồng điều khoản thanh toán này và khi bù trừ 2 bên lên biên bản để làm căn cứ đối trừ công nợ

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em cám ơn.. Dạ cho em xin trích dẫn văn bản được chứ ạ, vì em đọc văn bản thì chỉ có thanh toán bù trừ công nợ hàng hóa với nhau, còn bên em là bù trừ công nợ giữa công ty mẹ trả hộ à.. Em cám ơn ạ

M

minh221

Trung cấp
25/4/18
131
31
28
29
Theo Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Khoản 4 Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 và Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính)

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Cám ơn bạn.. Điều bạn trích dẫn là nói về "Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào ".. Trường hợp của mình là khác à bạn là điều kiện thanh toán qua ngân hàng (bên mua thanh toán cho bên mình) với trường hợp xuất khẩu hàng hóa, dịch vụ bằng hình thức bù trừ công nợ trả hộ à bạn.. Mình cám

M

minh221

Trung cấp
25/4/18
131
31
28
29
Bạn là bên bán thì đâu cần quan tâm hình thức thanh toán tm hay ck?, Hình thức thanh toán chỉ ràng buộc bên mua (không được KT, đưa chi phí), không lẻ khách hàng trả tiền hàng cho cty bạn bằng tiền mặt thì cty bạn không được quyền kê khai, nộp thuế?!

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Bên mình xuất khẩu hoàn thuế à bạn.. Trích dẫn thông tư 219/BTC: "3. Hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu phải thanh toán qua ngân hàng
a) Thanh toán qua ngân hàng là việc chuyển tiền từ tài khoản của bên nhập khẩu sang tài khoản mang tên bên xuất khẩu mở tại ngân hàng theo các hình thức thanh toán phù hợp với thỏa thuận trong hợp đồng và quy định của ngân hàng. Chứng từ thanh toán tiền là giấy báo Có của ngân hàng bên xuất khẩu về số tiền đã nhận được từ tài khoản của ngân hàng bên nhập khẩu. Trường hợp thanh toán chậm trả, phải có thỏa thuận ghi trong hợp đồng xuất khẩu, đến thời hạn thanh toán cơ sở kinh doanh phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Trường hợp ủy thác xuất khẩu thì phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng của phía nước ngoài cho bên nhận ủy thác và bên nhận ủy thác phải thanh toán tiền hàng xuất khẩu qua ngân hàng cho bên ủy thác. Trường hợp bên nước ngoài thanh toán trực tiếp cho bên ủy thác xuất khẩu thì bên ủy thác phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng và việc thanh toán như trên phải được quy định trong hợp đồng."

M

minh221

Trung cấp
25/4/18
131
31
28
29
Vabh chịu khó đọc thêm TT26 ...

"
2. Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hóa nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ các trường hợp giá trị hàng hóa, dịch vụ nhập khẩu từng lần có giá trị dưới hai mươi triệu đồng, hàng hóa, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT và trường hợp cơ sở kinh doanh nhập khẩu hàng hóa là quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài.

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt gồm chứng từ thanh toán qua ngân hàng và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt khác hướng dẫn tại khoản 3 và khoản 4 Điều này."
...

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Cám ơn bạn.. Cái trích dẫn của bạn là đối với trường hợp hàng hóa dịch vụ mua vào à bạn, khác trường hợp mình mà.. "2. Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hóa nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, ..................."

B

boxuongcachtri

Sơ cấp
13/10/11
36
10
8
Bac Ninh
Theo mình hiểu thì vấn đề bạn đang thắc mắc là trường hợp bên bạn có đủ điều kiện hoàn thuế xk không?
Mình thấy trong TT 219, điều 16, khoản 3 mục b) Các trường hợp thanh toán dưới đây cũng được coi là thanh toán qua ngân hàng:
"b.10) Trường hợp cơ sở kinh doanh xuất khẩu hàng hóa, dịch vụ cho bên nước ngoài (bên thứ hai), đồng thời nhập khẩu hàng hóa, dịch vụ với bên nước ngoài khác hoặc mua hàng với tổ chức, cá nhân ở Việt Nam (bên thứ ba); nếu cơ sở kinh doanh có thỏa thuận với bên thứ hai và bên thứ ba về việc bên thứ hai thực hiện thanh toán qua ngân hàng cho bên thứ ba số tiền mà cơ sở kinh doanh còn phải thanh toán cho bên thứ ba thì việc bù trừ thanh toán giữa các bên phải được quy định trong hợp đồng xuất khẩu, hợp đồng nhập khẩu hoặc hợp đồng mua hàng (phụ lục hợp đồng hoặc văn bản điều chỉnh hợp đồng - nếu có) và cơ sở kinh doanh phải xuất trình bản đối chiếu công nợ có xác nhận của các bên liên quan (giữa cơ sở kinh doanh với bên thứ hai, giữa cơ sở kinh doanh với bên thứ ba)".

Mình thấy bên bạn có thể áp dụng theo mục này (bên bạn là hợp đồng lao động với bên thứ 3, theo mình k quan trọng, quan trọng là có đầy đủ thỏa thuận và nêu rõ ràng trong thỏa thuận là được). Thanh toán bù trừ 3 bên (chi tiết theo thỏa thuận) cũng là 1 hình thức thanh toán không dùng tiền mặt, như các bạn khác đã nêu và trích dẫn bên trên và như vậy là đủ điều kiện khấu trừ, hoàn thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA