Cty có phải lập 05/QTT quyết toán TNCN cho Lao động đã có thu nhập ở 1 nơi khác

• Thread starter Nguyễn Hồng Quang
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Hồng Quang

Cao cấp
Xin chào các bạn.
Trong năm 2018. Công ty mình có ký hợp đồng lao động dài hạn (12 tháng) với 1 anh (chức vụ Trưởng Phụ trách Kinh doanh) lương 9.000.000 đ. Hiện tại Anh đang có thu nhập cố định ở 1 cty khác ( năm 2017; cty ấy đã thực hiện quyết toán thuế , tính giảm trừ gia cảnh cho anh ấy ).

. Khi Cty mình chi trả lương cho anh ấy đều đã khấu trừ tiền thuế TNCN và hàng quý Cty mình đều đã lập tờ khai khấu trừ 05-KK-TNCN ; tính và nộp thuế TNCN (theo phương pháp tính lũy tiến), lập chứng từ khấu từ thuế, lập và nộp báo cáo sử dụng chứng từ khấu trừ thuế theo quy định cho chi cục thuế.
Mình muốn hỏi là 2 ý:
1 / khi đến kỳ gửi tờ khai Quyết toán thuế TNCN mẫu 05/QTT-TNCN (năm 201
Cty mình có được đưa anh này vào trong danh sách khai Quyết toán thuế TNCN không???
2/ Nếu Cty mình ko đưa anh này vào danh ách quyếtoán thuế TNCN và anh này cũng không tự đi quyết toán với cơ quan thuế; thì khi thanh tra kiểm tra thuế; Cty mình có được cơ quan thuế chấp nhận phần chi phí lương đã chi cho anh ấy không????
Rất mong mọi người giúp đỡ
Xin cảm ơn và (chúc cả nhà 1 kỳ nghỉ cuối tuần cùng ngày 20/10 vui vẻ )

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
1. Bạn phải đưa anh này vào danh sách quyết toán thuế TNCN năm, nhưng ko click vào ô quyết toán thay là được.
2. Nếu thực chi và có quyết toán như trên thì công ty được ghi nhận chi phí.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA