Hạch toán hàng thiếu thừa khi kiểm kho

• Thread starter thanhthao0479
  • Ngày gửi
T

thanhthao0479

Guest
16/7/06
16
0
0
tp. HCM
Chào mọi người!
Mình có 01 số nghiệp vụ không biết làm như thế nào. Các anh chi nào biết chỉ mình với nha. Mình thanks nhiều.
1. Cuối tháng công ty tiến hành kiểm kê kho hàng hóa thấy thiếu mặt hàng B trị giá 3tr, thừa mặt hàng A trị giá 2tr. Nhưng cty chưa xác định nguyên nhân và đang chờ xử lý. Vậy mình hạch toán vô đâu bạn nhỉ?
2. Cty có xuất biếu tặng cho khách hàng nhưng chưa lập chứng từ và cập nhật sổ sách ( nên thực tế thiếu so với sổ sách). GĐ đồng ý cho lập thủ tục cập nhật điều chỉnh. Vậy giờ mình phải làm thủ tục và hạch toán ra sao? các bạn giúp mình với nhé!
3. Hàng hư hỏng, hết date làm cho thực tế thừa 20kg mặt hàng B so với sổ sách. GĐ cũng đồng ý cho hủy mặt hàng này. Vậy mình làm thủ tục như thế nào, và hạch toán vô chi phí được ko bạn.
4. Cty thuê tài chính 10 xe tải, nguyên giá tài sản 60tr/xe, phí thuê hàng năm là 3.2tr/năm/xe, thời gian thuê là 8 năm. Mình hạch toán như thế nào?
5. Tiền hoa hồng chi cho khách hàng mình đưa vào 641. nhưng theo mình được biết trên 500.000đ thì phải trích 10% để đóng thuế TNCN. Vậy nguyên tắc hạch toán như thế nào nhỉ.
Có anh chị nào biết, giúp mình với nhé!
Thanks nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Nghiệp vụ 1:
Hàng thiếu: N1381/C156
Hàng thừa: N156/C3381
NV2: Xuất hóa đơn, nếu cho hoạt động chịu VAT thì gạch bồong VAT
Hạch toán: N632/C156
N641/C512
NV3: Lập hội đồng huỷ, lập biên bản hủy hàng
Hạch toán: Không hạch toán nữa, vì như bạn nói hàng đó không còn trên sổ sách nữa. Nếu có chi phí trong việc hủy thì hạch toán vào CP.
Nv4: Không hợp lý, NG ô tô 60.000.000 mà tiền cho thuê 8 năm mới được 32.000.000 thì công ty cho thuê tài chính phá sản à?
Nếu có giá trị còn lại của tìa sản thuê được đảm bảo thì cộng vào khoản thanh toán tiền thuê hàng năm để tính giá trị hiện tại của khoản thanh toán tiền thuê tối thiểu=> so sánh với giá trị hợp lý của TS=> Xác định NG
Còn định khoản mời bạn xem trong chế độ kế toán, TK 212
NV5: Hạch toán khoản khấu trừ khi chi trả:
N641: tổng số tiền theo hợp đồng phải chi trả
C3335: Số thuế TNCN khấu trừ tại nguồn
C111, 112: số phải chi trả
Chào bạn

T

thanhthao0479

Guest
16/7/06
16
0
0
tp. HCM
Cám ơn bạn nhiều. nhưng mình không hiểu lắm về TCSĐ thuê tài chính, bạn nói vô lý, vậy bạn có thể giải thích cho mình hiểu về vấn đề này không ah. Tại sao có nguyên giá từng xe, rồi lại tính tiền thuê từng năm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA