Hạch toán hàng thiếu thừa khi kiểm kho

• Thread starter thanhthao0479
  • Ngày gửi
T

thanhthao0479

Guest
16/7/06
16
0
0
tp. HCM
Chào mọi người!
Mình có 01 số nghiệp vụ không biết làm như thế nào. Các anh chi nào biết chỉ mình với nha. Mình thanks nhiều.
1. Cuối tháng công ty tiến hành kiểm kê kho hàng hóa thấy thiếu mặt hàng B trị giá 3tr, thừa mặt hàng A trị giá 2tr. Nhưng cty chưa xác định nguyên nhân và đang chờ xử lý. Vậy mình hạch toán vô đâu bạn nhỉ?
2. Cty có xuất biếu tặng cho khách hàng nhưng chưa lập chứng từ và cập nhật sổ sách ( nên thực tế thiếu so với sổ sách). GĐ đồng ý cho lập thủ tục cập nhật điều chỉnh. Vậy giờ mình phải làm thủ tục và hạch toán ra sao? các bạn giúp mình với nhé!
3. Hàng hư hỏng, hết date làm cho thực tế thừa 20kg mặt hàng B so với sổ sách. GĐ cũng đồng ý cho hủy mặt hàng này. Vậy mình làm thủ tục như thế nào, và hạch toán vô chi phí được ko bạn.
4. Cty thuê tài chính 10 xe tải, nguyên giá tài sản 60tr/xe, phí thuê hàng năm là 3.2tr/năm/xe, thời gian thuê là 8 năm. Mình hạch toán như thế nào?
5. Tiền hoa hồng chi cho khách hàng mình đưa vào 641. nhưng theo mình được biết trên 500.000đ thì phải trích 10% để đóng thuế TNCN. Vậy nguyên tắc hạch toán như thế nào nhỉ.
Có anh chị nào biết, giúp mình với nhé! mình cần gấp gấp.
Thanks nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phongvan

Mơ về một ngày mai
1.- Nợ TK 1381
Có TK 1561: mặt hàng B
- Nợ TK 1561: Mặt hàng A
Có TK 3381:
2. Xuất hóa đơn và cập nhật vào sổ sách: bạn cứ coi như là xuất biếu tặng của tháng hiện thời đi cho dễ
3. Bạn làm biên bản tiêu hủy hàng hóa, quyết định hủy hàng hóa của GD rồi hạch toán: Nợ 632/ Có 156_hàng hóa B. Hàng hóa bị hủy do hết date không được hạch toán vào chi phí.
4. Tài sản cố định thuê tài chính là những tài sản mà DN thuê của Cty cho thuê tài chính. Khi kết thúc thời hạn thuê, bên thuê được chuyển lựa chọn mua lại tài sản thuê hoặc tiếp tục thuê theo các điều kiện đã thoả thuận trong hợp đồng thuê tài chính. Tổng số tiền thuê một loại tài sản quy định tại hợp đồng thuê tài chính, ít nhất phải tương đương với giá trị của tài sản đó tại thời điểm ký hợp đồng. Do đó mình thấy trường hợp này của bạn là thuê hoạt động thì đúng hơn.
Nếu trả tiền thuê xe theo tháng:
Nợ TK 627, 641,642
Có TK 111, 112
Nếu trả trước tiền thuê xe cho nhiều kỳ
Nợ TK 142, 242
Nợ TK 627,641, 642: số tiền thuê kỳ này
Có TK 111
Sang kỳ kế toán tiếp theo phân bổ
Nợ 627, 641, 642
Có Tk 142, 242

5. Nợ TK 641
Có TK 111
Có TK 3335

Sửa lần cuối:
T

thanhthao0479

Guest
16/7/06
16
0
0
tp. HCM
Cám ơn bạn phongvan nhiều nhé!
nhưng cho mình hỏi là mình ko cần đưa vào 2112 ah.Làm như bạn sao giống phân bổ dần thế. Vậy TK 2112 "Tài sản cố định thuê tài chính " là sao?

P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Đk để phân loại Thuê TS là thuê tài chính: Một hợp đônò thuê tài chính phải thỏa mãn một trong 5 điều kiện sau
+ Bên cho thuê chuyển giao quyền sở hữu TS cho bên thuê khi kết thúc thời hạn thuê
+ Tại thời điểm khởi đầu thuê TS, bên thuê có quyền lựa chọn mua lại TS thuê với mức giá ước tính thấp hơn giá trị hợp lý vào cuối thời hạn thuê
+ Thời hạn thuế TS tối thiểu phải chiếm phần lớn thời gian sử dụng kinh tế của TS đó cho dù không có sự chuyển giao quyền sở hữu.
+ TS thuê thuộc loại chuyên dùng mà chỉ có bên thuê có khả năng sử dụng không cần có sự thay đổi, sửa chữa lớn nào.
+Tại thời điểm khởi đầu thuê TS, giá trị hiện tại của khoản thanh toán tiền thuê tối thiểu chiếm phần lớn (tương đương) giá trị hợp lý của TS thuê

Hợp đồng thuê TS được coi là hd thuê TC nếu thỏa mãn 1 trong 3 điều kiện sau
+ Nếu bên thuê hủy hợp đồng và đền bù tổn thất psinh lquan đến việc hủy hợp đồng cho thuê.
+ Thu nhập hoặc tổn thất do sự thay đổi giá trị hợp lý của giá trị còn lại của TS thuê gắn với bên thuê.
+ Bên thuê có khả năng tiếp tục thuê lại TS sau khi hết hạn hd thuê với tiền thuê thấp hơn giá thuê thị trường.
Bạn thử xem lại hợp đồng của bạn xem có phải là hd thuê tài chính không nhé.

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Ở câu 4, thu6 cũng có suy nghĩ là thuê hoạt động. Tuy nhiên, thuê xe tải mà những 8 năm, thì có thể là thuê tài chính (đoán thế thôi, vì người viết vẫn chưa đưa ra câu trả lời xác đáng mà)
Tài khoản :tài sản thuê tài chính là 212, không phải là tk 2112 đâu nhé.

T

thanhthao0479

Guest
16/7/06
16
0
0
tp. HCM
Cám ơn bạn nhiều!
Mìh coi lại hợp đồng là hợp đồng thuê tài chính và nguyên giá xe chỉ là 25tr đồng thôi. Vậy thì mình hạch toán :
N212
C111 : 250.000.000
Rồi mỗi tháng mình cũng khấu hao bình thường :
N627
C2142 : 250.000.000/8/12
Mình hạch toán như thế phải ko bạn?

T

thunhi

Guest
31/5/07
27
0
0
TP.HCM
hạch toán như thế nào

Em 1 vấn đề nhờ các anh chị giúp đỡ, em đang làm sổ NKC, có hóa đơn đóng thuế GTGT vậy em đưa vào sổ N133/ C111 có được không anh chị? và cuối tháng có kết chuyển gì không? em cám ơn nhiều.

T

thanhthao0479

Guest
16/7/06
16
0
0
tp. HCM
Đóng thuế GTGT thì bạn phải đưa vào Nợ 33311 chứ? Sao lại là 133.
Cuối tháng nếu thuế GTGT đầu vào 133 nhỏ hơn 33311 thì bạn phải kết chuyển thuế GTGT khấu trừ sang 33311 và nộp thuế.
Nợ 33311
Có 111,112
Còn như nếu 1331 lớn hơn 33311 thì bạn kết chuyển thuế GTGT được hkấu trừ sang 1331. Và khấu trừ tiếp qua tháng sau.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA