Hạch toán và ghi nhận chi phí khấu hao TSCĐ khi không phát sinh doanh thu

• Thread starter Phương Hạ 111
  • Ngày gửi
Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
Công ty em là 1 cty cung cấp dịch vụ quảng cáo trên các cột pano QC (TSCĐ) do chính công ty em đầu tư xây dựng (thuê nhà thầu thi công bên ngoài). Thường sau khi thi công xong sẽ có cột được lên bạt quảng cáo ngay cho khách hàng nên CP khấu hao hàng tháng e cho vào giá vốn, nhưng có những cột khi xây xong và ghi tăng TSCĐ thì chưa có khách hàng hoặc đã có Khách hàng nhưng hết thời hạn quảng cáo chưa có KH mới nên lại để trống và tại những cột đó khoảng 3 tháng - 1 năm ko có doanh thu
Em có đọc TT45 thì họ quy định tất cả các TSCĐ đều phải trích khấu hao, vậy anh/chị cho em hỏi là các CP khấu hao trong thời gian ko có doanh thu vẫn được tính làm chi phí được trừ đúng ko ạ? Vì tổng giá trị của TSCĐ khá lớn và trong trường hợp 4,5 năm sau khi hết thời gian/giá trị phân bổ thì nếu có doanh thu tại biển đó thì cty em lại ko còn cp khấu hao đó nữa ạ

Có 1 ý kiến là chỉ hạch toán khấu hao làm chi phí khi phát sinh doanh thu, còn khi ko phát sinh doanh thu thì sẽ cho vào chi phí trả trước (Nợ 242, có 214) khi nào có doanh thu sẽ phân bổ lại từ TK 242 này vào chi phí ạ

Theo mn thì em nên làm thế nào ạ, em cảm ơn ạ!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Kế toán giống ngoài đời bạn liên tưởng là thấy, cột quảng cáo để không vẫn bị rỉ sét, hư hại phải bảo trì bảo dưỡng nên trích khấu hao bình thường. Có ý tưởng treo vào 242 thì hơi bị mắc cười vì thay vì làm vậy thì không trích khấu hao ngay từ đầu luôn cho rồi.
Chi phí thuế sau 5 năm bị mất là về phần thuế, còn về mặt quản trị thì đó là chi phí hao mòn của DN không ghi nhận thì lỗ có thể thành lãi.

Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
Vâng về mặt quản trị thì em cũng nghĩ phải phân bổ liên tục ạ, vậy theo anh về thuế TNDN thì các CP khấu hao trong thời gian ko có doanh thu vẫn được tính là chi phí hợp lý được trừ đúng ko ạ?

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Đúng rồi bạn, là chi phí có đủ chứng từ nhưng chưa tạo ra doanh thu so với các "sản phẩm" khác thì vẫn ghi nhận chi phí chịu thuế TNDN

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA