XỬ LÝ HÓA ĐƠN ĐÃ HẠCH TOÁN NHƯNG CHƯA KHAI THUẾ CỦA NĂM TRƯỚC

• Thread starter ktkthh
  • Ngày gửi
K

ktkthh

Sơ cấp
9/9/18
14
0
1
Nhờ anh chị giúp em mới vào cty này nhưng thấy lệch thuế GTGT còn khấu trừ trên tờ khai với sổ sách năm 2018 do:
- 1 tờ hóa đơn đầu vào thuế GTGT năm 2016 đã hạch toán trên sổ sách- nhưng chưa kê khai trên tờ khai
Vậy nay là quý 4 /2018- em tiến hành kê khai trên tờ khai thuế bình thường (chỉ tiêu 24,25-còn chỉ tiêu 23 không kê )- và không hạch toán vào sổ sách hay sao ạ
Nếu làm vậy thì từ năm 2016 đến trước Q3/2018 tờ khai bị lệch- có sao ko?(khi thuế hỏi mình giải trình)
Hay làm như thế nào nhờ anh/chị giúp-em cảm ơn ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Tờ hd đó, thuế đầu vào nhiều k bạn.
Nếu chỉ sai xót phần đó, mà thuế đầu vào ít, mình xử lý tăng thuế gtgt p đóng của hd đó trong năm 2018, tức là loại số thuế bc xót đó, cp vẫn hợp lý bình thường.
Nếu số tiền lớn, mình gửi lại bctc, loại thuế gtgt n2016.

congcuong

congcuong

Cao cấp
23/11/10
349
16
18
Bắc Ninh
Hóa đơn từ 2016 mà, sao hạch toán được, kê khai thì được, chi phí ko được trừ

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Phát sinh thực tế, đầy đủ chứng từ chứng mình cp đó thì hạch toán CP bình thường mà bạn, xem như hóa đơn trực tiếp thôi.
Do không kê khai thuế kịp thời điểm thì loại thuế ra thôi chứ.

K

ktkthh

Sơ cấp
9/9/18
14
0
1
Dạ số thuế đó là số tiền thuế GTGT đã nộp của tờ khai hải quan hàng nhâp khẩu: 18tr ạ( kế toán trước đã hạch toán định khoản vào sổ sách rồi ạ- chỉ là quên chưa kê khai trên tờ khai thuế)
Nên em đang rối chưa tìm ra được hướng làm, nhờ mấy anh chị hướng dẫn cách xử lý.

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Theo quy định và HD cùa CQT thì những hóa đơn bị sót sẽ được kê khai bổ sung vào kỳ kê khai gần nhất nếu chưa có quyết định thanh tra thuế ( hoặc làm thủ tục toàn thuế )
=> giờ bạn kê chắc cũng ko bị gì, 2017 tớ có bổ sung 1 tờ từ 2016 thấy ko ai nói gì :D:D:D
Do đã hạch toán, nộp tiền thuế này rồi cho nên ko hạch toán thêm nữa, coi chừng bị double ^^

T

Trang el

Sơ cấp
27/11/18
11
5
3
30
Chào bạn, theo mình hiểu trường hợp của bạn là số liệu thuế GTGT trên sổ sách đúng, chỉ có sai tờ khai thuế GTGT do kê khai sót hóa đơn mua vào năm 2016 nên dẫn đến lệch giữa tờ khai và sổ sách. Mình có ý kiến như sau:
Bước 1: bạn làm tờ báo cáo thuế GTGT bổ sung của quý kê khai sót năm 2016, trong ''tờ khai'' chỗ nào sai thì gõ lại chỗ đó cho đúng (ở đây là chỉ tiêu 23, 24, 25). Bên phụ lục bổ sung, dòng thuế gtgt còn được khấu trừ kỳ sau nó sẽ cho ra số chênh lệch là 18 triệu.
Bước 2: Khi lập báo cáo thuế cho quý 4/2018. Các chỉ tiêu bạn ghi như bình thường, riêng chỉ tiêu 38 (điều chỉnh tăng) bạn gõ 18 triệu vào.
Khi đó, chỉ tiêu 43 hoặc 40 của tờ khai quý 4 khớp với số tiền được khấu trừ cho quý sau hoặc phải nộp trên sổ sách là ok.
Tờ bổ sung có thể lập và nộp luôn hoặc bạn đợi đến báo cáo quý 4, nộp tờ bổ sung trước rồi nộp báo cáo quý 4 sau.
Trường hợp chưa rõ, bạn lên mạng tra ''các trường hợp kê khai điều chỉnh, bổ sung thuế GTGT''.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA