cho em hỏi về giá vốn hàng bán gia công

• Thread starter touyenbn2008
  • Ngày gửi
T

touyenbn2008

Trung cấp
9/3/09
118
16
18
36
bắc ninh
chào cả nhà

Công ty em sản xuất theo đơn hang , và 1 đơn hang rất nhiều mặt hang, tại thời điểm cuối năm tài chính thì còn tồn 1 ít thành phầm chưa xuất đi ( ko đáng kể) .

Đầu doanh thu thì công ty mẹ đã fix sẵn tiền công bang tổng chi phí ( 627,622,642) + 1% cố định của tổng chi phí .

Nên hang năm thấy kế toán cũ kết chuyển toàn bộ chi phí từ 622,627 qua giá thành gia công ( 632) .

Em cảm thấy làm như vậy là rủi ro về thuế và vấn đề chuyển giá . Cả nhà có bao giờ gặp TH nào như vậy không ? ( Gia công mẹ - con)

Theo em hiểu đơn giá gia công là phải tính trên 1 đơn vị sp x tiền công = doanh thu

và có nhất thiết phải tính ra giá thành /1 đơn vị sp hay 1 đơn hang ko, khi mà san pham chưa xuất đi không đáng kể .

Vì nếu tính theo đơn vị sp , hay đơn hang thì đều nhiều năm, 1 năm cty em có 1000 đơn hang lận

Mong cả nhà chia sẻ kinh nghiệm, em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Tính giá thành theo đơn hàng là tập hợp chi phí của từng đơn hàng vào 621 622 627 và kết chuyển qua 154 rồi 632 để xác định lãi lỗ cho từng đơn hàng hoàn thành ---> nghĩa là khi hoàn thành đơn hàng thì về cơ bản phải biết lợi nhuận gộp về bán hàng (thuế) bao nhiêu, còn không là phải giải thích lý do lỗ.
Còn việc công ty setup lãi = 1% cho tất cả đơn hàng là công ty "quen" rồi. Bạn làm theo chứ ý kiến chắc cũng không được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA