Xuất thiết bị trưng bày tại Showroom công ty

• Thread starter NhungNhungGau
  • Ngày gửi
NhungNhungGau

NhungNhungGau

Sơ cấp
10/12/18
10
2
3
33
Chào anh/ chị,
Công ty em nhập khẩu trực tiếp thiết bị về bán.
Năm 2018, bên em thuê mặt bằng mở Showroom giới thiệu sản phẩm. Và lấy các thiết bị đó lắp đặt và trưng bày.
Số lượng thiết bị là 30 sản phẩm, tổng giá vốn là khoảng 90 triệu.
Trường hợp này có xuất hóa đơn đầu ra không vậy? Và hạch toán chi phí vào tài khoản nào?
Em đã tìm hiểu xuất tiêu dùng nội bộ nhưng vẫn không rõ.
Nhờ anh/ chị hỗ trợ giúp em. Em cảm ơn mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Cái này không phải tiêu dùng nội bộ nha bạn, trường hợp này là phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ, chứng từ là hợp đồng với bên showroom, qđ điều động hàng đi trưng bày và PXK kiêm vận chuyển nội bộ. Nhớ theo dõi trên sổ sách TK 157 số hàng này.

NhungNhungGau

NhungNhungGau

Sơ cấp
10/12/18
10
2
3
33
Showroom của công ty em mở ra để giới thiệu sản phẩm bán hàng, thi mình làm hợp đồng với chính công ty mình hay sao anh.
Việc xuất kho hàng đi để trưng bày và sử dụng không được ghi nhận vào chi phí bán hàng của công ty ạ.
Số hàng này bên em ko bán, mà chỉ trưng bày thôi.

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Trường hợp này ko phải là bán hàng hay KM, tiêu dùng nội bộ, cho nên không cần xuất hóa đơn đối với hàng trựng bày tại showroom của cty, Chỉ cần lập phiếu xuất kho

NhungNhungGau

NhungNhungGau

Sơ cấp
10/12/18
10
2
3
33
Số thiết bị này mh hạch toán vào chi phí bán hàng phải không a? Em hạch toán N242/C153 và N6412/C242 như trên phải không a.

NhungNhungGau

NhungNhungGau

Sơ cấp
10/12/18
10
2
3
33
Số thiết bị này mh hạch toán vào chi phí bán hàng phải không a? Em hạch toán N242/C153 và N6412/C242 như trên phải không a.

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Mình vẫn chưa hiểu tại sao bạn là đưa vào 153 trong khi đó là hàng hóa mua về ??? Nếu đã xác định nó là 153 thì nó phải là CCDC, phải phục vụ 1 công việc cụ thể, và khi bạn theo dõi bằng 153 rồi thì chỉ cần xuất CCDC như bút toán của bạn là được. Còn nếu chỉ là hàng trưng bày thì vẫn là 156.
+ Lập PX Xuất hàng trưng bày thực chất là hàng vẫn nằm trong kho của bạn, khi nào ko trưng bày nữa thì nhập lại kho, nhập kho rồi thì có thể bán thanh lý. Trong quá trình trưng bày cũng có thể bán luôn sản phẩm đó => hạch toán bán hàng bình thường
+ Nếu xuất trưng bày xong bỏ luôn ko thu hồi thì hạch toán thẳng vào CP bán hàng

NhungNhungGau

NhungNhungGau

Sơ cấp
10/12/18
10
2
3
33
Em hạch toán các trường hợp bên dưới (trong phần chữ màu đỏ) đúng không ạ?
+ Lập PX Xuất hàng trưng bày thực chất là hàng vẫn nằm trong kho của bạn, khi nào ko trưng bày nữa thì nhập lại kho, nhập kho rồi thì có thể bán thanh lý. Trong quá trình trưng bày cũng có thể bán luôn sản phẩm đó => hạch toán bán hàng bình thường: N 157/C156, theo dõi kho, khi nào không trưng bày làm bút toán ngược lại.
+ Nếu xuất trưng bày xong bỏ luôn ko thu hồi thì hạch toán thẳng vào CP bán hàng: hạch toán N6412/ C156

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
N 156 : showroom
C 156 : Kho hàng hóa
157 là tk hàng gửi bán nên ko sử dụng trong trường hợp này
CP bán hàng trường hợp này mình dùng 6418, ko dùng 6412
:D

• Like
Reactions: tieuthu_007
NhungNhungGau

NhungNhungGau

Sơ cấp
10/12/18
10
2
3
33
Mở thêm 1 cái kho hàng hóa theo dõi cho hàng xuất trưng bày showroom. em hiểu rồi. Cảm ơn anh !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA