DN không được khấu trừ thuế GTGT, có phải đổi mẫu kê khai thuế GTGT không?

• Thread starter hoangoanh2906
  • Ngày gửi
H

hoangoanh2906

Guest
29/5/07
25
0
0
40
ha noi
Giúp mình với: Công ty mình là công ty phần mềm nên không chịu thuế đầu ra nên không được khấu trừ thuê đầu vào. Vậy mà lâu nay mình vẫn dùng mẫu 01/GTGT theo bản thuế VAT được khấu trừ. Bây giờ mình có phải đổi lại phần mềm tờ khai thuế này thành phần mềm tờ khai thuế VAT không được khấu trừ không? nếu phải thay đổi mình sẽ phải thay đổi như thế nào nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Giúp mình với: Công ty mình là công ty phần mềm nên không chịu thuế đầu ra nên không được khấu trừ thuê đầu vào. Vậy mà lâu nay mình vẫn dùng mẫu 01/GTGT theo bản thuế VAT được khấu trừ. Bây giờ mình có phải đổi lại phần mềm tờ khai thuế này thành phần mềm tờ khai thuế VAT không được khấu trừ không? nếu phải thay đổi mình sẽ phải thay đổi như thế nào nhỉ?

Bạn tìm đâu ra tờ khai VAT không được khấu trừ. Chỉ có 2 loại tờ khai là Trực tiếp và khấu trừ. Cty bạn ko sử dụng hóa đơn trực tiếp tất nhiên bạn phải sử dụng tờ khai khấu trừ. Khi kê khai dòng số thuế được khấu trừ để trống.

H

hoangoanh2906

Guest
29/5/07
25
0
0
40
ha noi
vậy hả? cảm ơn bạn nhé. Bạn cho tớ hỏi 01 câu nữa là Mẫu số 02/GTGT là gì vậy sao tớ lại không có mẫu số đó nhỉ: tớ chỉ có 01/GTGT và 03/ GTGT thôi!

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Mẫu 02/GTGT là các phụ lục điều chỉnh bạn ạ.

H

hoangoanh2906

Guest
29/5/07
25
0
0
40
ha noi
Thế bạn ơi. bạn làm ơn cho tớ hỏi với: Tờ khai thuế GTGT vậy ở mẫu 23 tớ để trống thế thì mẫu 41 và 43 cũng để trống sao; đó là mục Thuế GTGT còn được khấu trừ chuyển sang kỳ sau

T

thunm

Guest
24/4/07
49
0
0
40
Đống Đa, Hà Nội
Khi đã không được khấu trừ VAT rồi thì làm gì có chỉ tiêu (VAT chưa được khấu trừ- 41) và chỉ tiêu (VAT còn được khấu trừ chuyển sang kỳ sau - 43)nữa bạn.Bạn thấy có hợp lý không?

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Thế bạn ơi. bạn làm ơn cho tớ hỏi với: Tờ khai thuế GTGT vậy ở mẫu 23 tớ để trống thế thì mẫu 41 và 43 cũng để trống sao; đó là mục Thuế GTGT còn được khấu trừ chuyển sang kỳ sau
Mẫu 23 và mẫu 41,43 là mẫu gì hả bạn?
Ý bạn hỏi là dòng 23, 41, 43 trong tờ khai mẫu 01/GTGT? hả? Dòng 23 là thuế GTGT mua vào đc khấu trừ kỳ này.
Còn dòng 41, 43 có công thức mà (trường hợp bạn được hoàn - Thuế đầu vào > thuế đầu ra). Bạn vào các dòng tự khắc nó nhảy theo công thức thôi.

H

hoangoanh2906

Guest
29/5/07
25
0
0
40
ha noi
Mẫu 23 và mẫu 41,43 là mẫu gì hả bạn?
Ý bạn hỏi là dòng 23, 41, 43 trong tờ khai mẫu 01/GTGT? hả? Dòng 23 là thuế GTGT mua vào đc khấu trừ kỳ này.
Còn dòng 41, 43 có công thức mà (trường hợp bạn được hoàn - Thuế đầu vào > thuế đầu ra). Bạn vào các dòng tự khắc nó nhảy theo công thức thôi.

Công ty tớ từ trước đến giờ, vẫn ghi dòng 23: thuế VAT được khấu trừ kỳ này và dòng 41: Thuế GTGT chưa khấu trừ hết kỳ này. Rồi cả dòng 42 là Thuế VAT còn được khấu trừ chuyển sang kỳ sau: Giờ theo ý bạn, hình thức của công ty tớ là không phải ghi dòng 23, Vậy giờ tớ phải làm thủ tục như thế nào nhỉ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn gửi cho mình mẫu được không hay là ở văn bản nào nói vậy?

hoangoanh2906 nói:
Công ty tớ từ trước đến giờ, vẫn ghi dòng 23: thuế VAT được khấu trừ kỳ này và dòng 41: Thuế GTGT chưa khấu trừ hết kỳ này. Rồi cả dòng 42 là Thuế VAT còn được khấu trừ chuyển sang kỳ sau: Giờ theo ý bạn, hình thức của công ty tớ là không phải ghi dòng 23, Vậy giờ tớ phải làm thủ tục như thế nào nhỉ?
Tóm lại là những con số kê khai được khấu trừ ấy là sai, bạn điều chỉnh giảm thuế GTGT được khấu trừ trên chỉ tiêu [21] và điều chỉnh tăng giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào trên chỉ tiêu [18] ở Tờ khai thuế GTGT mẫu 01/GTGT và lập Bảng giải trình Tờ khai thuế GTGT mẫu 02A/GTGT để nêu nguyên nhân điều chỉnh. Sự điều chỉnh làm ngay trong tháng 6 này.

T

Thùy Hương

Guest
Công ty tớ cũng làm phần mềm. Tớ đã lên Cục Thuế Thành phố Hà Nội hỏi và được trả lời là nếu sản phẩm của công ty hoàn toàn là phần mềm thì không phải nộp tờ khai thuế GTGT hàng tháng. Tuy nhiên công ty tớ ngoài phần mềm ra còn vài dịch vụ như bảo hành, thuê Host,... nên vẫn dùng tờ khai GTGT dùng cho cơ sở tính thuế theo phương pháp khấu trừ.
Hàng tháng tớ vẫn lập tờ khai bình thường, kê các hóa đơn mua vào và bán ra, báo cáo sử dụng hóa đơn. Riêng với tờ khai thì tớ chỉ ghi mục hàng hóa mua vào trong nước, hàng hóa bán ra trong kỳ, doanh số và thuế GTGT, còn phần Thuế GTGT được đầu vào ở mục 23 thì bỏ trống. Bốn dòng cuối cùng trong tờ khai đều bỏ trống.
Phần thuế không được khấu trừ đó theo thông tư 120 là được tính vào chi phí hợp lý, bạn chỉ phải điều chỉnh các con số kèm theo một đống các bảng kê. Muốn hiểu rõ hơn và lấy mẫu bảng kê, bạn nên vào trang web của Cục thuế Thành Phố Hồ Chí Minh ấy, có rất nhiều mẫu chi tiết. Mà hình như trong diễn đàn của mình cũng có gần hết rồi đấy bạn ạ! http://www.hcmtax.gov.vn/huongdan.aspx?itemid=70
Chúc may mắn nhé!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vậy thì cơ quan thuế quản lý hóa đơn đầu ra và đầu vào kiểu gì?

Tớ nghĩ thế này, không phục vụ cho mục đích tính thuế thì cũng phải phục vụ cho mục đích quản lý hóa đơn chứ! Lúc này, bảng kê bán ra và mua vào là quan trọng, tờ khai không có giá trị. Nhưng một bộ tờ khai thuế GTGT sẽ bao gồm các bảng kê, không nộp tờ khai thuế GTGT là không nộp các bảng kê. Trong trường hợp này, Cục thuế thành phố Hà Nội hướng dẫn đúng hay sai? Hay vì Cục ở trên cao nên không nhìn xuống thực tế dưới các Chi cục?

thì không phải nộp tờ khai thuế GTGT hàng tháng.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi:Thùy Hương
Tớ đã lên Cục Thuế Thành phố Hà Nội hỏi và được trả lời là nếu sản phẩm của công ty hoàn toàn là phần mềm thì không phải nộp tờ khai thuế GTGT hàng tháng
Cục thuế trả lời như thế là hoàn toàn chính xác, vì hàng hóa không chịu thuế GTGT thì không phải nộp tờ khai thuế GTGT.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Cục thuế trả lời như thế là hoàn toàn chính xác, vì hàng hóa không chịu thuế GTGT thì không phải nộp tờ khai thuế GTGT.
Em nghĩ Tờ khai không nộp nhưng Bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào bán ra, Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thì phải nộp chứ anh. Nếu không nộp, nói như chị TA thì cơ quan thuế sẽ quản lý doanh nghiệp đó bằng cách nào? họ dựa vào đâu để bán Hóa đơn cho DN???!!!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Em nghĩ Tờ khai không nộp nhưng Bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào bán ra, Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thì phải nộp chứ anh. Nếu không nộp, nói như chị TA thì cơ quan thuế sẽ quản lý doanh nghiệp đó bằng cách nào? họ dựa vào đâu để bán Hóa đơn cho DN???!!!
Em xem lại câu trả lời của Cục thuế,không nộp tờ khai thuế không có nghĩa là không nộp bảng kê, nếu thế thì bán hàng không có hóa đơn à.

mysterman

mysterman

Guest
Doanh nghiệp bán HHDV không chịu thuế GTGT không có nghĩa là không phải kê khai thuế GTGT (lập tờ khai 01/GTGT). Trên Cục Thuế HN ông nào trả lời "dũng cảm" vậy? Việc lập các bảng kê 02,03,05/GTGT vẫn bình thường như các DN khác.
Ví dụ: Hóa đơn mua vào 110.000 (VAT: 10.000) thì khi lên bảng kê 03/GTGT vẫn kê khai bình thường (cột 8: 100.000, cột 10: 10.000). (Hiện nay, nhiều CCT hướng dẫn DN ghi tất cả 110.000 vào bảng kê 03/GTGT là sai bản chất.)
Khi tập hợp lên tờ khai chỉ tiêu [15] phản ánh số thuế đầu vào, nhưng đến chỉ tiêu [23] ta phản ánh số thuế đc khấu trừ là = 0.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
- Ôi trời......... hum nay mình mới vào Topic này nên mới biết, biết trước cách đây ít năm chắc mình lại thêm khổ.......

- Mình trước có làm cho một cty thuộc quản lý Thuế tình ĐN, là DN 100% vốn Nước Ngoài, ngành nghề SX chăn nuôi gà, SP là trứng & gà con. Cũng ko chịu thuế GTGT do đó hàng tháng & cuối năm mình cũng chẳng làm tờ khai thuế GTGT - kể cả 2 bảng kê/ GTGT & BC QT thuế GTGT bao giờ cả. Vậy mà các anh QLý Thuế cũng chả thấy có ý kiến gì..... Hay thật

- Hù .... hù........ hút chết

Sửa lần cuối:
Ánh Sao

Ánh Sao

Trung cấp
16/12/06
115
0
0
36
1a Hòa hưng-Q 10
Doanh nghiệp bán HHDV không chịu thuế GTGT không có nghĩa là không phải kê khai thuế GTGT (lập tờ khai 01/GTGT). Trên Cục Thuế HN ông nào trả lời "dũng cảm" vậy? Việc lập các bảng kê 02,03,05/GTGT vẫn bình thường như các DN khác.
Ví dụ: Hóa đơn mua vào 110.000 (VAT: 10.000) thì khi lên bảng kê 03/GTGT vẫn kê khai bình thường (cột 8: 100.000, cột 10: 10.000). (Hiện nay, nhiều CCT hướng dẫn DN ghi tất cả 110.000 vào bảng kê 03/GTGT là sai bản chất.)
Khi tập hợp lên tờ khai chỉ tiêu [15] phản ánh số thuế đầu vào, nhưng đến chỉ tiêu [23] ta phản ánh số thuế đc khấu trừ là = 0.
Không chịu thuế thì có khấu trừ đầu vào đâu nào anh bạn?

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Bạn gửi cho mình mẫu được không hay là ở văn bản nào nói vậy?
ôi, xin lỗi nhé, ko để ý hôm nay mới biết. Mình đánh nhầm đó phụ lục điều chỉnh 02A/GTGT. Xin lỗi cả nhà nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA