Hạch toán chi phí khi Trụ sở công ty ở nhà riêng của giám đốc

• Thread starter Hoaiminhthanh
  • Ngày gửi
Hoaiminhthanh

Hoaiminhthanh

Sơ cấp
8/1/19
12
1
3
Các anh chị trong nghề cho em hỏi, Cty em thuộc loại hình doanh nghiệp siêu nhỏ, hoạt động trong lĩnh vực tư vấn giới thiệu việc làm. Cty có trụ sở chính đặt tại nhà riêng của giám đốc. Cty hiện tại không có hợp đồng thuê nhà làm trụ sở, hợp đồng điện nước cũng mang tên chủ gia đình. Vậy khi phản ánh chi phí thì em không phản ánh tiền thuê nhà, tiền điện nước. Như thế có đúng không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Bạn vẫn nên phản ánh tiền thuê nhà, tiền điện nước vào chi phí...Đó là chi phí DN và bị loại khi QT thuế TNDN nhưng đến 1 ngày nào đó công ty đã tập hợp đủ chứng từ để ghi nhận là chi phí hợp lệ thì bạn sẽ dễ ghi nhận hơn.

• Like
Reactions: Hoaiminhthanh
Hoaiminhthanh

Hoaiminhthanh

Sơ cấp
8/1/19
12
1
3
Vậy cho em hỏi, nếu em không phản ánh vào chi phí doanh nghiệp (coi như bỏ lơ nó) thì có vấn đề gì không ạ?
Em mới vào nghề nên còn non kinh nghiệm và kỹ năng xử lý nghiệp vụ thực tế nên có gì nhờ mọi người chỉ bảo với ạ!

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Không bạn, có thể là nhà cho mượn nên ko có chi phí, có rất nhiều cách để giải thích nhưng quan trọng là bạn chọn cách nào thì chuẩn bị kỹ cho cách đó.

• Like
nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Cái này nguyên tắc là ko hạch toán, vì thực tế ko phát sinh gì cả, đơn giản chỉ là sếp ..tự xử, cho nên ko thể xem là chi phí kế toán. Tuy nhiên ...
đừng cứng nhắc quá, cái gì làm được có lợi cho DN thì nghiên cứu mà làm
+ Làm Hợp đồng thuê nhà ký lùi lại, để chi phí dưới 100tr/năm để khỏi cần hóa đơn
+ Chi tiền thuê nhà bằng tiền mặt, làm lùi phiếu chi hoặc trả vào cuối năm cũng đâu có vấn đề gì
+ Điện nước mang tên chủ nhà thì GTGT ko được khấu trừ, làm lùi phiếu chi lại đưa vào chi phí cũng được mà ( hợp đồng nhớ ghi cty tự thanh toán các chi phí điện nước ...)

• Like
Hoaiminhthanh

Hoaiminhthanh

Sơ cấp
8/1/19
12
1
3
Em cảm ơn cả nhà nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA