Có phải làm tờ khai thuế thu nhập cá nhân hàng quý khi không sinh thuế không?

• Thread starter Thaodtn
  • Ngày gửi
Thaodtn

Thaodtn

Sơ cấp
22/1/19
1
0
1
36
Doanh nghiệp mình thành lập năm 2018. Khai thuế theo quý. Trong quý 3 mình trả lương cho 1 nhân viên thử việc 7 triệu 1 tháng. Sau 2 tháng không đạt yêu cầu nên không được ký hợp đồng. Tháng 11 mình tuyên nhân viên khác thử việc 2 tháng lương thử việc 7 triệu. Tháng 1/2019 bạn này đã được ký hợp đồng chính thức. Vậy mình muốn hỏi. Mình có phải làm tờ khai thuế thu nhập cá nhân quý 3 và quý 4 không. Cuối năm 2018 có cần làm tờ khai quyết toán thuế không?. Cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Câu hỏi này phải chia làm 2 trường hợp nha bạn.
- Trước tiên; nếu HĐ thử việc muốn ko chịu thuế TNCN 10% thì phải làm cam kết của cá nhân đó + có mã số thuế trước đó hoặc đăng ký trong thời gian thử việc. Nếu không đủ giấy tờ thì Quý 3 bạn phải khấu trừ và nộp tờ khai + Tiền thuế. Nếu có đủ không phát sinh thu nhập chịu thuế thì không nộp tờ khai thuế TNCN.
- Thứ 2: Trường hợp bạn thứ 2 nếu HĐ thử việc và HĐ chính thức liên tục nhau thì bạn tính thuế và khấu trừ theo bậc lũy tiến không phát sinh thì ko cần nộp tờ khai, nếu HĐ ko liên tục thì phải khấu trừ 10% nộp tờ khai + tiền thuế, quyết toán thì làm hồ sơ nhận lại nếu qt không phát sinh thuế TNCN.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA