KHÔNG HẠCH TOÁN TỶ GIÁ HỐI ĐOÁI.

• Thread starter theanhst92
  • Ngày gửi
theanhst92

theanhst92

Cao cấp
26/6/15
253
27
28
31
anh chị cho em hỏi là em nhận lại sổ kế toán của kế toán cũ thì có một vấn đề sau mong anh chị giúp đỡ ạ.
bên em có xuất khẩu tại chỗ cho một đơn vị nước ngoài. hợp đồng theo hình thức nguyên tắc, bên em mở tờ khai xuất khẩu cho đơn vị nước ngoài và công ty đó thanh toán cho đợn vị em bằng ngoại tệ. nhưng do những năm trước kế toán cũ không ghi nhận chênh lệch tỷ giá hối đoái và đánh giá lại khoản công nợ có gốc ngoại tệ đó nên từ năm 2015 đến giờ số dư tiền việt cao hơn rất nhiều so với số ngoại tệ công ty nước ngoài đó còn nợ công ty em. (ví dụ số dư ngoại tệ chỉ là 1000 đô mà trên BCTC số dư VNĐ là những 100 triệu). vậy giờ làm BCTC quý 3 em phải xử lý như thế nào và phần chênh lệch tỷ giá này em có được đưa vào thu nhập chịu thuế không ạ. mong được mọi người giúp đỡ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Về kế toán: Nếu là sai sót không trọng yếu thì điều chỉnh phi hồi tố (ghi chênh lệch đánh giá lại vào kỳ phát hiện ra sai sót), nếu trọng yếu thì hồi tố.

Về thuế: Chênh lệch với số tiền 100 triệu này theo thông lệ thì cần thực hiện kê khai bổ sung.

• Like
Reactions: theanhst92
theanhst92

theanhst92

Cao cấp
26/6/15
253
27
28
31
em định xử lý cuối năm 2018 đánh giá lại khoản ngoại tệ này và phần lỗ tỷ giá này hạch toán vào chi phí không được trừ có được không ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA