Hợp đồng lao động

• Thread starter Hồ Thị Điệp
  • Ngày gửi
Hồ Thị Điệp

Hồ Thị Điệp

Sơ cấp
20/3/19
10
1
3
33
Công ty em là công ty làm về nông nghiệp trồng cây ăn quả, nhân công chủ yếu là thuê khoán bên ngoài, lúc làm này lúc làm kia, nhân công không ổn định, mà theo quy định thì nếu công việc nó diễn ra thường xuyên trong 1 năm thì phải làm hợp đồng lao động và đóng bảo hiểm, vậy có loại hợp đồng nào hợp lý đúng tính chất công việc mà không phải kí hợp đồng lao động không ạ.
Nếu có mẫu, anh chị cho e xin với ạ,

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Nếu lúc này lúc kia thì công ty bạn có thể áp dụng hình thức khấu trừ thuế TNCN 10% đối với các khoản chi từ 2tr trở lên.

Còn đã ký HĐLĐ thì cứ theo Luật BHXH mà triển thôi chứ không né hay trốn đóng được.

Hồ Thị Điệp

Hồ Thị Điệp

Sơ cấp
20/3/19
10
1
3
33
Nhân công bên e thuê chủ yếu là người làm nông, nếu khấu trừ 10% thuế được thì bên em đã làm rồi ạ, nhưng công ty em mới hoạt động nên các sếp không muốn kí hợp đồng, tốn chi phí, nếu bên em kí hợp đồng theo kiểu thuê khoán thì có được không ạ.

Đoàn Minh Nhật

Đoàn Minh Nhật

Sơ cấp
23/10/18
41
18
8
31
có gì đâu bạn. như bên mình nè. thuê nhân công( bên mình gọi là công nhật) bên ngoài. hàng tháng bạn chia ra từng đợt trả lương. miễn sao thu nhập của từng người tại từng đợt thanh toán đừng quá 2tr để mất công làm hồ sơ khấu trừ thuế. bạn làm một bảng tổng hợp gồm tên, ngày công thực hiện, đơn giá 1 ngày công, tổng tiền (nên nhớ 1 lần thanh toán thì thu nhập 1 ng đừng quá 2 tr), kèm theo đề nghị thanh toán do KTT và GĐ duyệt, duyệt xong thì lập phiếu chi và lập bảng lương cho đợt đó để người nhận tiền ký vào.

• Like
Reactions: thuongdan
Hồ Thị Điệp

Hồ Thị Điệp

Sơ cấp
20/3/19
10
1
3
33
cho mình hỏi, vậy bên bạn thuê nhân công như thế, có cần phải làm hợp đồng nguyên tắc gì không, hay chỉ thuê rồi lập bảng kê hàng tháng thôi

Đoàn Minh Nhật

Đoàn Minh Nhật

Sơ cấp
23/10/18
41
18
8
31
cái này mình đi thuê ngoài thui. k hợp đồng gì hết. làm bao nhiêu trả bấy nhiêu ak. miễn sao các khoản chi đó có giấy tờ rõ ràng thì k sai luật đâu.

Hồ Thị Điệp

Hồ Thị Điệp

Sơ cấp
20/3/19
10
1
3
33
mình cảm ơn bạn nhiều nha
@Đoàn Minh Nhật

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@Đoàn Minh Nhật Cái lao động thuê ngoài dưới 2tr không cần phải có hợp đồng và bảng kê 01/TNDN à bạn? Mình tìm hiểu thì phải có Hợp đồng và bảng kê 01/TNDN nữa chứ?

Đoàn Minh Nhật

Đoàn Minh Nhật

Sơ cấp
23/10/18
41
18
8
31
Cái này có liên quan gì đến bảng kê 01/TNDN đâu bạn. Nếu bạn muốn thì làm hợp động thời vụ dưới 3 tháng và ký nhiều lần trong năm. còn bên mình thì không cần chỉ cần chứng minh photo công chứng của người lao động thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA