Cách tính hạch toán chi phí thuê đất

Quang Hoàng Minh

Quang Hoàng Minh

Sơ cấp
31/3/19
4
0
1
25
Cho em hỏi là trong trường hợp thuê đất với giá 5.000.000đ/ năm trong 5 năm, trả trước 25 triệu ngay trong thời điểm đầu tiên (năm 0) luôn thì từ năm 1 đến năm 5 có cần phải hạch toán 5 triệu vào chi phí nữa để tính LNTT không ạ?
Bạn em bảo nếu tính theo dòng tiền thì chỉ có 25 tr xuất hiện ở năm 0 còn từ năm 1 đến 5 sẽ k tính nữa, nhưng mà theo chuẩn mực kế toán thì vẫn phải hạch toán 5 tr hàng năm vào chi phí để tinh lợi nhuận trước thuế thì có đúng không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Đưa sang 242 phân bổ trong 5 năm. Có phải môn thẩm định dự án đầu tư ở phần thu hồi vốn đâu mà năm 1 đến năm 5 không tính

• Like
Reactions: Quang Hoàng Minh
Quang Hoàng Minh

Quang Hoàng Minh

Sơ cấp
31/3/19
4
0
1
25
Dạ tks a/c ạ. Bọn em đang làm bt môn thẩm định ạ, cơ mà đến đoạn tính NCF (giá trị hiện tại ròng) vẫn phải tính từ LNST năm 1-5, tức là có bao gồm cái chi phí 5tr đc hạch toán kia, trong khi nếu xét theo bản chất dòng tiền thì từ năm 1-5 không hề xuất hiện cái 5 tr kia nên cx phân vân ạ

Sửa lần cuối:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Nếu phân tích về Dòng tiền ng ta tính đến giá trị đầu tư ban đầu để tính lợi thế thương mại chứ không có chia nhỏ, trong tài chính không nói đến hạch toán nên tiêu đề câu hỏi để vậy là không chính xác

• Like
Reactions: Quang Hoàng Minh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA