CHỨNG TỪ MỞ L/C

M

Minanguyen06041994

Sơ cấp
10/4/19
8
1
3
29
Xin chào cả nhà! Cả nhà cho mình hỏi chút ạ.
Công ty mình là công ty Việt Nam dệt bo cổ áo, tay áo (Bên bán). Sau đó xuất khẩu tại chỗ cho 1 công ty Hàn tại Việt Nam (bên thứ 3) do cty bên Hàn Quốc (bên mua) chỉ định. Bên mua thanh toán cho bên mình bằng LC. Nhưng vì không đủ tài chính nên bên mua ủy quyền cho 1 cty khác tại Hàn (bên thứ 4) thanh toán cho bên mình. Toàn bộ chứng từ mở LC, hợp đồng đều đã đứng tên bên thứ 4. Vì mình vào sau, đã có kế toán cũ làm xong bộ mở LC trước đó rồi. Và toàn bộ Hóa đơn thương mại, Packing list kèm theo bộ đó là chưa chính xác và bên mình cũng không thực xuất những mặt hàng đó. Vậy các bạn cho mình hỏi là mình nên xử lý như thế nào? Việc đứng tên bên thứ 4 thay vì bên mua trên hợp đồng và thủ tục mở LC là đúng hay sai? Và sau này khi bên mua tiếp tục ủy quyền cho bên thứ 4 thanh toán cho bên mình bằng LC thì mình nên làm như thế nào? Những cái sai sót về chứng từ đã làm mình nên khắc phục như nào ạ? Cảm ơn cả nhà!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Minanguyen06041994

Sơ cấp
10/4/19
8
1
3
29
Bạn ơi! Bạn có thể chỉ rõ hơn giúp mình được không? Mình cảm ơn bạn!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Thì hàng hóa giấy tờ khống kia kìa, nó liên quan đến thanh toán quốc tế và thông lệ quốc tế nên thuê luật sư để họ giải quyết giúp thôi, mình e không làm được gì đâu

• Like
Reactions: Minanguyen06041994
M

Minanguyen06041994

Sơ cấp
10/4/19
8
1
3
29
Cảm ơn bạn! Ngay từ đầu khi vào công ty này mình đã biết nó sai rất nhiều. Nhưng mình không có cách nào giải quyết những cái đã xảy ra. Kéo theo các chứng từ về sau này mình làm cũng sẽ bị ảnh hưởng. Khổ thật đấy! Làm mới thì không nói làm gì. Sửa sai mới thật sự khó.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Thế nên bây giờ phải làm việc với sếp trình bày những tồn tại đang sai và tư vấn với sếp là nên thuê bên văn phòng luật sư nào đó người ta làm hộ mọi thủ tục lại cho hợp pháp, chứ xuất hóa đơn khống
Và toàn bộ Hóa đơn thương mại, Packing list kèm theo bộ đó là chưa chính xác và bên mình cũng không thực xuất những mặt hàng đó. Vậy các bạn cho mình hỏi là mình nên xử lý như thế nào? Việc đứng tên bên thứ 4 thay vì bên mua trên hợp đồng và thủ tục mở LC là đúng hay sai?
Không thực xuất bán mà lập hóa đơn và lại còn cả packing list kèm theo nữa thì khi thanh tra họ cho cái kết luận mua bán hóa đơn khống thì sếp ăn đủ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA