1 số nghiệp vụ cơ bản của kế toán giao dịch ngân hàng

• Thread starter GiaoDichVien
  • Ngày gửi
G

GiaoDichVien

Guest
9/6/07
4
0
0
39
Ha Noi
Mình chuẩn bị thi vào ngân hàng vị trí giao dịch viên.Bạn nào có thể cho mình biết 1 số nghiệp vụ kế toán cơ bản của vị trí giao dịch viên được không?Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhkien78

thanhkien78

Trung cấp
10/8/06
141
4
0
45
Maritime Bank - Ninh Bình
Nghiệp vụ của kế toán thì rất nhiều, tôi chỉ liệt kê 1 vài nghiệp vụ thường xuyên của 1 kế toán giao dịch:

1. Giao dịch tiền gửi khách hàng (gồm tiền gửi, chuyển tiền ...)
2. Giao dịch tiền gửi tiết kiệm
3. Thu đổi ngoại tệ
4. Hỗ trợ tín dụng (VD: thu lãi vay, giải ngân ...)

Các nghiệp vụ kế toán giao dịch rất đa dạng và phong phú, tuy nhiên bạn nên tâp trung nghiên cứu kỹ 4 dạng trên để thi đỗ trước đã. Chúc thành công.

saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
Nghiệp vụ của kế toán thì rất nhiều, tôi chỉ liệt kê 1 vài nghiệp vụ thường xuyên của 1 kế toán giao dịch:

1. Giao dịch tiền gửi khách hàng (gồm tiền gửi, chuyển tiền ...)
2. Giao dịch tiền gửi tiết kiệm
3. Thu đổi ngoại tệ
4. Hỗ trợ tín dụng (VD: thu lãi vay, giải ngân ...)

Các nghiệp vụ kế toán giao dịch rất đa dạng và phong phú, tuy nhiên bạn nên tâp trung nghiên cứu kỹ 4 dạng trên để thi đỗ trước đã. Chúc thành công.

như anh thanhkien78 nói đó vì anh là kế toán ở ngân hàng mà nên hiểu nhiều về ngân hàng :wall: :wall: :wall: :wall:

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Mình chuẩn bị thi vào ngân hàng vị trí giao dịch viên.Bạn nào có thể cho mình biết 1 số nghiệp vụ kế toán cơ bản của vị trí giao dịch viên được không?Cảm ơn các bạn rất nhiều.

những việc cơ bản thì bạn fải biết, nhưng mình thấy 2 cái chính đv g/dịch viên là:
QUI ĐỔI NGỌAI TỆ + TÍNH LÃI TIỀN GỬI (cho tcả cái hình thức tiền gửi).

C

cuongvinha6

Trung cấp
9/5/08
100
0
0
Hà Nội
những việc cơ bản thì bạn fải biết, nhưng mình thấy 2 cái chính đv g/dịch viên là:
QUI ĐỔI NGỌAI TỆ + TÍNH LÃI TIỀN GỬI (cho tcả cái hình thức tiền gửi).

Đi thi khổ thật, phải tính tay.
Đi làm rồi chả phải tính tay đâu, vào phần mềm nó hỗ thợ hết. Thỉnh thoảng nhớ lại công thức tí thôi.
Học với hành cách nhau xa quá

T

Topaz84

Guest
10/8/07
9
0
0
HN
Anh Kiên chuyển sang MB rồi ạ? Khi nào MB NBình tuyển thì a cho em biết với nhé. NBình là nơi em muốn gắn bó cả đời:)

C

cam phan

Guest
19/5/09
7
0
0
39
da nang
anh chị cho em hỏi chút,theo QD-48 mọi chi phí phát sinh đều hạch toán vào TK 154, từ 154 kc sang 155, vậy CPDDCK nằm đâu ạ?Như thế thì mình có cần thiết chi tiết TK 154 ko?

B

blacktiger

Guest
19/9/08
5
0
0
37
Việt Nam
Đi thi khổ thật, phải tính tay.
Đi làm rồi chả phải tính tay đâu, vào phần mềm nó hỗ thợ hết. Thỉnh thoảng nhớ lại công thức tí thôi.
Học với hành cách nhau xa quá

uhm đi làm rồi toàn làm trên phần mềm mozard hết cả chứ có phải tính toán gì đâu. Chúc các bạn đạt được nguyện vọng của mình :biggthump

M

meogarfield88

Guest
9/5/09
24
0
0
35
Ha Noi
Cac anh(chi) oi! Em co mot so thac mac ve hach toan thu lai khi khach hang tra lai truoc han. KHi Kh tra lai, kt hach toan vao TK4880(doanh thu chờ phân bổ), sau do den cuoi ngay moi tat toan tai khoan nay và hạch toán vào TK 3941(lai cộng dồn dự thu). Em muốn hỏi là tại sao phải hạch toán vào Tk4880 trc, và TH nay có phải hạch toán thoái thu ko a!
Anh(chi) nao biết giải thích giúp em với ạ!
Em cam on anh chi nhieu!

Sửa lần cuối:
C

cohangnuoc

Guest
4/10/07
20
0
1
42
quangnam
Tk 4880 Doanh thu chờ phân bổ bao gồm: khoản lãi nhân trước khi mua các công cụ nợ (trái phiếu,tín phiếu,kỳ phiếu...),lãi cho thuê tài chính,phí cam kết bảo lãnh (nhận trước) và các khoản thu khác có nội dung,tính chất tương tự. Thực ra ht thẳng vào 3941 vẫn ok và trường hợp bạn đưa ra phải ht thoái thu.
Thân!

N

nguyenbinhan

Sơ cấp
5/1/09
15
0
0
SG
Phí ngân hàng

Chào các bạn,

Cho mình hỏi nghiệp vụ chuyển tiền từ Nước Ngoài về Việt Nam bằng chuyền khoản. Phí chuyển tiền bên nào thì bên nấy phải chịu hay là người thụ hưởng phải chịu phí cả 2 bên ?

Cho mình hỏi thêm là Phí ngân hàng có phải là đối tượng chịu thuế GTGT ?

Cám ơn các bạn

Sửa lần cuối:
C

cuongvinha6

Trung cấp
9/5/08
100
0
0
Hà Nội
Cac anh(chi) oi! Em co mot so thac mac ve hach toan thu lai khi khach hang tra lai truoc han. KHi Kh tra lai, kt hach toan vao TK4880(doanh thu chờ phân bổ), sau do den cuoi ngay moi tat toan tai khoan nay và hạch toán vào TK 3941(lai cộng dồn dự thu). Em muốn hỏi là tại sao phải hạch toán vào Tk4880 trc, và TH nay có phải hạch toán thoái thu ko a!
Anh(chi) nao biết giải thích giúp em với ạ!
Em cam on anh chi nhieu!
Có thể đây là quy trình hạch toán của phần mềm kế toán bên bạn chứ mình thấy hạch toán một bước được mà.
Nếu là ngoại tệ thì có liên quan đến tỉ giá hạch toán va từng ngân hàng cũng có quy định riềng ah

C

cuongvinha6

Trung cấp
9/5/08
100
0
0
Hà Nội
Chào các bạn,

Cho mình hỏi nghiệp vụ chuyển tiền từ Nước Ngoài về Việt Nam bằng chuyền khoản. Phí chuyển tiền bên nào thì bên nấy phải chịu hay là người thụ hưởng phải chịu phí cả 2 bên ?

Cho mình hỏi thêm là Phí ngân hàng có phải là đối tượng chịu thuế GTGT ?

Cám ơn các bạn
+ Việc chuyển tiền từ nước ngoài bằng chuyển khoản thì phí được xác định khi bắt đầu chuyển. Có 3 loại phí là OUR, SHA, BEN. Mỗi loại phí liên quan đến đối tưng chịu phí:
BEN: người nhận chịu phí hoàn toàn
SHA: phí phát sinh ở đầu nào thì đầu đấy chịu (vì chuyển ngoại tệ thì cả 2 đầu ngân hàng đều thu phí)
OUR: Phí do người chuyển chịu
Cái này là do thoả thuận của 2 bên chuyển tiền chuyển theo phí nào
+ Phí ngân hàng là đối tượng chịu thuế GTGT bạn ah

Sửa lần cuối:
N

nguyenbinhan

Sơ cấp
5/1/09
15
0
0
SG
+ Việc chuyển tiền từ nước ngoài bằng chuyển khoản thì phí được xác định khi bắt đầu chuyển. Có 3 loại phí là OUR, SHA, BEN. Mỗi loại phí liên quan đến đối tưng chịu phí:
OUR: người nhận chịu phí hoàn toàn
SHA: phí phát sinh ở đầu nào thì đầu đấy chịu (vì chuyển ngoại tệ thì cả 2 đầu ngân hàng đều thu phí)
BEN: Phí do người chuyển chịu
Cái này là do thoả thuận của 2 bên chuyển tiền chuyển theo phí nào
+ Phí ngân hàng là đối tượng chịu thuế GTGT bạn ah

Cám ơn cuongvinha6 đã hồi âm
- Nhưng mình chưa hỉu những từ đó, có thể là tiếng Anh được ghép lại từ những chữ cái đầu tiên của từ, phải vậy không bạn? nếu như vậy thì bạn dịch ra các từ đó cho mình với nha.
- Nếu như giữa 2 bên chưa có thoả thuận phí, và việc chuyển tiền đả thực hiện, thì được ngầm hiểu là theo phí loại nào vậy bạn?
Cám ơn bạn cuongvinha6 nhiều lắm

C

cohangnuoc

Guest
4/10/07
20
0
1
42
quangnam
our: là từ ours - người chuyển chịu
shar: là từ share--chia ra mỗi bên chịu một phần
ben:là từ benificary-người thụ hưởng chịu

Thông thường khi chuyển tiền đều thoã thuận bên nào chịu phí,còn trương hợp bạn hỏi thì sẽ lọt vào trường hợp share,bên nào bên đó chịu phí.

Thân!

C

cuongvinha6

Trung cấp
9/5/08
100
0
0
Hà Nội
Cám ơn cuongvinha6 đã hồi âm
- Nếu như giữa 2 bên chưa có thoả thuận phí, và việc chuyển tiền đả thực hiện, thì được ngầm hiểu là theo phí loại nào vậy bạn?
Việc chuyển tiền đã thực hiện thì loại phí đã được người chuyển chọn rồi. Không thể thay đổi được. Bạn có thể hỏi lại ngân hàng: loại phí được ghi trên điện mà.
Thường không thoả thuận về phí người ta sẽ sử dụng phí SHA.

B

Bongphuong

Guest
30/11/08
5
0
0
ninh binh
Anh Kiên chuyển sang MB rồi ạ? Khi nào MB NBình tuyển thì a cho em biết với nhé. NBình là nơi em muốn gắn bó cả đời:)

he he, MB ở Ninh Bình đang tuyển đó, em có nộp đợt này không vậy? Chị cũng thi vào MB Ninh bình đấy, mình làm quen nhé.
PM: thanhthuy107107

H

haiyen1312

Guest
8/11/09
1
0
0
37
khánh hòa
các anh chị cho em hỏi với ạ: em đang muốn tìm các quy trình hạch toán của các nghiệp vụ tịa ngân hàng thương mại mà không có , nhờ các anh chị giup em với nhé

L

ledung37

Guest
23/9/09
3
0
0
TP Vinh
thi vào vị trí kế toán giao dịch cần những gì?

Chào các anh chị, em đang trong thời gian chờ phỏng vấn vị trí kế toán giao dịch tại ngân hàng SeAbank, nhưng em không biết mình cần chuẩn bị những gì. Mong nhận được kinh nghiệm quý báu của các anh chị. Em cảm ơn nhiều!

B

banhthanhvan

Guest
8/4/08
1
0
0
Hà Nội
Em chao cac anh chi. Moi nguoi thong cam cho em vi em khong danh duoc dau. Em dang lam ke toan giao dich. Cong viec ap luc ma lai hay bi lech quy. Cac anh chi nao co kinh nghiem gi chi giao cho em. Em cam on nhieu nhieu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA