Hướng dẫn kê khai hàng nhập khẩu trên tờ khai thuế GTGT

• Thread starter morningstar
  • Ngày gửi
morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
Cty minh nhập khẩu 1 lô hàng về bán. Lô hàng đó chỉ phải nộp thuế GTGT 10%. Mình đã nộp thuế của lô hàng: nợ 333/ có 111 (theo thông báo thuế của hải quan). Các bạn hướng dẫn mình cách làm báo cáo thuế GTGT của tháng này.

VD:
Tên người bán MST Mặt hàng DS mua chưa thuế Thuế suất Thuế GTGT
River Bank xxxx Hoá chất 228.847.290 10% 22.884.729
chemicals
PTE LTD

Các bạn hướng dẫn mình kê khai:
1, Tên người bán: là tên đơn vị nhập khẩu hay tên đơn vị thu thuế GTGT
2, Mã số thuế ghi như vậy đúng chưa
3, Doanh số mua: mình chia ngược lại theo số thuế GTGT ấn định của HQ
4, Thuế GTGT: số tiền thuế đã nộp của lô hàng
Mình thấy kê như vậy chưa được ổn. Các bạn hướng dẫn mình với nhé.
Số thuế GTGT trên vẫn được khấu trừ bình thường?
Mình đang cần gấp. Giúp mình với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
Cty minh nhập khẩu 1 lô hàng về bán. Lô hàng đó chỉ phải nộp thuế GTGT 10%. Mình đã nộp thuế của lô hàng: nợ 333/ có 111 (theo thông báo thuế của hải quan). Các bạn hướng dẫn mình cách làm báo cáo thuế GTGT của tháng này.

VD:
Tên người bán MST Mặt hàng DS mua chưa thuế Thuế suất Thuế GTGT
River Bank xxxx Hoá chất 228.847.290 10% 22.884.729
chemicals
PTE LTD

Các bạn hướng dẫn mình kê khai:
Mình thấy kê như vậy chưa được ổn. Các bạn hướng dẫn mình với nhé.
Số thuế GTGT trên vẫn được khấu trừ bình thường?
Mình đang cần gấp. Giúp mình với nhé.
theo mình thì bạn cứ làm bình thường thôi. Khi kê khai thuế GTGT vào mẫu 03
tên người bán là bên nước ngoài. còn hóa đơn chứng từ bạn dựa trên tờ khai hải quan hàng hoá. Nhập khẩu từ nước ngoài thì không có MST của người bán:drummer:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đây là hàng nhập khẩu ủy thác à mà lại có tên người bán là tên đơn vị nhập khẩu?
Một là, tên Công ty nhập khẩu ủy thác. Hai là, tên nhà cung cấp đã bán hàng trực tiếp cho Công ty bạn.

Mã số thuế là xxx ạ? Biểu tượng x là số hay là không có số? Nếu là Công ty nhập khẩu ủy thác thì có mã số thuế. Tên nhà cung cấp đã bán hàng trực tiếp cho Công ty bạn cũng có thể có mã số thuế.

Đúng rồi.

Vâng.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Mình chả thích dùng cái từ này: theo quan điểm mình khi dùng từ doanh số thì bao hàm cả số lương và giá tri. Còn đơn thuần mình chỉ nói đến giá trị mua sao không dùng hẳn từ theo bảng kê: giá trị hàng hoá mua vào?. Tuỳ bạn

Giá trị hàng hoá mua vào phải ghi theo giá trị ghi trên invoice , theo giá trị ghi trên hợp đồng. Giá trị hàng hoá trên tờ khai chỉ có giá trị để Hảỉ Quan tính TGTGT thôi. Nếu bạn ghi theo giá này thì công nơ bạn sẽ bị lêch

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình chả thích dùng cái từ này: theo quan điểm mình khi dùng từ doanh số thì bao hàm cả số lương và giá tri. Còn đơn thuần mình chỉ nói đến giá trị mua sao không dùng hẳn từ theo bảng kê: giá trị hàng hoá mua vào?. Tuỳ bạn
Chị nhìn lại bảng kê chưa chị? Họ ghi là "doanh số" đấy!

Giá trị hàng hoá mua vào phải ghi theo giá trị ghi trên invoice , theo giá trị ghi trên hợp đồng. Giá trị hàng hoá trên tờ khai chỉ có giá trị để Hảỉ Quan tính TGTGT thôi. Nếu bạn ghi theo giá này thì công nơ bạn sẽ bị lêch
Chị quên mất là hàng nhập khẩu có giá trị là ngoại tệ à? Về đây, hải quan quy đổi ra VNĐ rồi. Hàng nhập khẩu phải bao gồm cả thuế nhập khẩu, nhưng thuế nhập khẩu là công nợ với nhà nước, công nợ với nhà cung cấp vẫn thế nếu theo ngoại tệ - giống như trên invoice, hợp đồng.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chị quên mất là hàng nhập khẩu có giá trị là ngoại tệ à? Về đây, hải quan quy đổi ra VNĐ rồi. Hàng nhập khẩu phải bao gồm cả thuế nhập khẩu, nhưng thuế nhập khẩu là công nợ với nhà nước, công nợ với nhà cung cấp vẫn thế nếu theo ngoại tệ - giống như trên invoice, hợp đồng.

Đồng ý với em điểm này. Có lẻ chị nói không rõ, nhưng đa số đều hach tóan bằng tiền đồng Việt Nam
Ý chị nói đến giá trị hàng nhập khẩu chứ chưa nói đến giá vốn của hàng nhâp khẩu. Giá vốn của HNK sẽ gồm những khỏan như em nói. Nhưng chị muốn nói đến số để ghi nhân giá trị của HNK trên tờ khai không thể là cơ sở để ghi nhận giá cty mua từ nhà xuất khẩu, vì giá đó có khi hải quan áp giá cao hơn giá của DN kê khai.

Và em chính xác hơn chi là đã nêu đầy đủ công nợ với NCC và nhà nước. Trong khi chị chị đề câp đến công nợ NCC.

Có lẻ Morning Star đã vỗ ra được nhiều vấn đề

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA