[HELP] Định khoản thu tiền điện của Khách hàng

B

bbh04

Sơ cấp
15/5/19
4
0
1
26
Em chào mọi người ạ.

Tình hình là em mới nhận công việc kế toán cho một công ty kinh doanh dịch vụ cho thuê căn hộ ngắn/dài hạn và em cũng còn đang đi học nên không rành lắm.

Mọi người cho em hỏi trường hợp khách ở dài hạn, tới cuối tháng bên em thông báo tiền điện cho khách hàng, sau đó khách hàng trả tiền điện cho bên mình thì mình phải hạch toán khoản tiền đó như thế nào cho đúng ạ?

Em không biết đó có phải là một khoản chi hộ cho khách hàng không? Mọi người giúp em với ạ, em cảm ơn mọi người rất nhiều <3

Khóa học Quản trị dòng tiền
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,259
566
113
31
Cái này coi trong hợp đồng quy định như nào
1. Nếu hợp đồng ghi tiền điện khách họ tự thanh toán với nhà CC mà họ lại nhờ mình thanh toán hộ thì theo dõi nội bộ thôi
2. Nếu hợp đồng ghi tiền điện khách hàng chịu và bên mình có nghĩa vụ thanh toán thay cho họ thì coi như khoản thu hộ, chi hộ

• Love
Reactions: bbh04
B

bbh04

Sơ cấp
15/5/19
4
0
1
26
Cảm ơn chị nhiều ạ <3 <3 <3

B

bbh04

Sơ cấp
15/5/19
4
0
1
26
mà chị cho em hỏi thêm một vấn đề nữa ạ, bên em thanh toán tiền điện cả tòa nhà trước đó rồi. Do bên em là dạng dịch vụ cho thuê như vậy em đã định khoản số tiền điện tổng đó vào Nợ 627/Có 112. Nếu giờ em định khoản 1 bút toán chi hộ khách hàng thì em cũng không rõ mình có làm sai không ấy chị? Chị có thể cho em xin lời khuyên không ạ?

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,259
566
113
31
Khi đóng hộ thì hạch toán Nợ 1388/C112
Khi nhận lại tiền chi hộ hạch toán N111.112/ C 1388

B

bbh04

Sơ cấp
15/5/19
4
0
1
26
mà chị cho em hỏi thêm một vấn đề nữa ạ, bên em thanh toán tiền điện cả tòa nhà trước đó rồi. Do bên em là dạng dịch vụ cho thuê như vậy em đã định khoản số tiền điện tổng đó vào Nợ 627/Có 112. Nếu giờ em định khoản 1 bút toán chi hộ khách hàng thì em cũng không rõ mình có làm sai không ấy chị? Chị có thể cho em xin lời khuyên không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA