Trợ cấp thai sản

yumihoang

yumihoang

Sơ cấp
5/6/19
10
0
1
31
Mấy a/c cho em hỏi là trường hợp e mới báo giảm thai sản cho 1 chị trong cty trong tháng 6 để làm thủ tục thai sản cho chị, nhưng hnay chi đó có nhờ công ty hỗ trợ vẫn đóng bảo hiểm cho chị đó, thì có được không ạ? và thủ tục để e làm lại bảo hiểm cho chị đó là như thế nào ạ ?
Em cảm ơn các A/C

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Trong quá trình nghỉ thai sản, thì BHXH vẫn tính quá trình đóng BHXH cho người lao động nên công ty sẽ không đóng BHBB trong suốt thời gian thai sản.

Bạn hỏi rõ lại NLĐ tại sao lại "vẫn đóng"? Có thể có sự hiểu nhầm đâu đó, cần làm rõ trước đã.

yumihoang

yumihoang

Sơ cấp
5/6/19
10
0
1
31
ak, dù là mình báo giảm thai sản nhưng bên phía BHXH họ vẫn đóng BH cho chị đó trong 6 tháng nghỉ thai sản và hết 6 tháng chị đó đi làm lại thì báo tăng lúc đó lại đóng BH đình thường đk ạ ? tại e tưởng là báo giảm thì tạm thời BH sẽ tạm ngwung đóng trong 6 tháng nghỉ đó chứ, giờ thì e hiểu rùi ạ

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Trong thời gian nghỉ thai sản thì chị này vẫn hưởng quyền lợi đầy đủ từ BHXH & thêm 06 tháng lương đóng BHXH gần nhất + 2 tháng lương cơ sở hỗ trợ.
Sau thời gian nghỉ thai sản, nếu chị này quay lại làm việc thì vẫn đóng tiếp cho chị này. Trường hợp chị này ko quay lại làm việc và muốn "đóng nhờ" thì tùy công ty có cho đóng nhờ ko bạn nhé. Cái này bạn nên hỏi rõ chị đó. Nếu đúng trường hợp chị này muốn đóng nhờ thì nên hỏi ý kiến ban lãnh đạo công ty.

• Like
Reactions: yumihoang
yumihoang

yumihoang

Sơ cấp
5/6/19
10
0
1
31
mình hiểu rùi, mình cảm ơn bạn nhé

Xem nhiều