XUẤT HÀNG HÓA GIA CÔNG

• Thread starter Kiếp đọc hành
  • Ngày gửi
K

Kiếp đọc hành

Sơ cấp
13/5/19
22
4
3
Chào các anh chị, em có một thắc mắc liên quan đến công ty em đang làm kế toán mong anh chị giải đáp và tư vấn giúp em.
Công ty em chuyên về buôn bán vải. Tức là mua đi bán lại nên em hạch toán mua vải này vào tài khoản 1561. Thỉnh thoảng thì bên em có nhập vải mộc (vải trắng) thuê bên ngoài gia công (chủ yếu là nhuộm), khi gia công xong về nhập kho em vẫn hạch toán vào tài khoản 1561, em không rõ là mình hạch toán vậy có đúng không?
Và gần đây bên em thuê hẳn công ty gia công bên ngoài để gia công vải thành bộ quần áo, em đang thắc mắc chỗ hạch toán, bởi vì từ trước đến giờ bên em chỉ toàn nhập vải hàng hóa thôi ạ. Vậy khi gia công xong em nhập kho, thì từ vải đã thành quần áo, em nên hạch toán vào TK 155 cho số thành phẩm đó hay tạo mã TK 1561 mới?
Mong anh chị giải đáp giúp em, em có hỏi nhiều người mà mỗi người trả lời mỗi kiểu em phân vân quá. Em cảm ơn.
Chúc cả nhà một ngày làm việc vui vẻ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Phần 1: Công ty bạn gia công nhập lại tài khoản 1561 sau đó bán lại là đúng (chỉ khác là giá nhập sau gia công cao hơn giá khi mua hàng).
Phần 2: Vẫn là bản chất của gia công nhưng lúc xuất gia công là vải, lúc về là quần áo. Vẫn không có công đoạn tự sản xuất nên vẫn là TK 1561. TK 155 sử dụng cho việc DN tự sản xuất nên nếu mang vô TK 155 sẽ có sự hiểu lầm (giả sử đi tìm kiếm tài khoản 621 622 627 chẳng hạn)

• Like
Reactions: Kiếp đọc hành
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
1/ Khi mua về chưa biết mua về để bán thẳng hay dùng để gia công xong mới bán thì hạch toán vào 156.
Xuất vải thường đi nhuộm thành vải màu thì vẫn phải tính Z (giản đơn) = CPNVL vải xuất đi + chi phí gia công (nhuộm) => HH vải màu nhập kho & khi xuất hóa đơn cho KH ghi vải màu sẽ hợp lý hợp lệ.

2/ Nếu xuất đi gia công từ NVL vải => quần/áo thì phải tính giá thành của quần/áo,
=> Giá nhập quần/áo được căn cứ trên việc tập hợp CP NVL (621) + chi phí gia công (622) + chi phí SXC (627) và tính Z SX, Z đơn vị
Bạn có cái sơ đồ QT xuất hàng hóa đi gia công cho tới khi nhập kho, có định mức SXSP thì bạn sẽ tính được giá thành SP gia công. Gia công tính Z đơn giản và dễ hơn tự SX rất nhiều.
Có DN thuê gia công may nhưng khâu hoàn thiện như thêu thùa, dập tem nhãn mác, in ấn, đóng gói...thì lại tự túc nên cần hiểu rõ để chia công đoạn nào gia công, công đoạn nào tự làm để có thể tính Z chuẩn nhất.

• Like
K

Kiếp đọc hành

Sơ cấp
13/5/19
22
4
3
1/ Tình hình là bên công ty em mua vải về bán, thỉnh thoảng (hiếm lắm) mới có khách yêu cầu nhuộm thì bên em mới thuê bên ngoài gia công. Nên vải mua về em hạch toán vào 156. Khi nhờ bên ngoài gia công thì bên em xuất vải và có hóa đơn gia công bên công ty gia công xuất, bên em tính giá thành thủ công trên excel.
2/ Về gia công vải thành bộ quần áo(rất ít khi phát sinh): Công ty em chỉ bán quần áo bảo hộ lao động, nên mấy cái nhãn hiệu, dập tem, in ấn gì gì đó không có. Vải nguyên liệu vẫn là những loại vải bên em mua để bán, có khi khách yêu cầu lấy vải đó để may thành đồ bảo hộ lao động, bên em mới thuê ngoài gia công. Tính ra thì bên em khi thuê bên ngoài gia công sẽ tốn: 1. Vải là bên em xuất, 2. hóa đơn gia công, bên nhận gia công xuất cho bên em, chỉ vậy thôi ạ.

Nếu với quy trình và chi phí như vậy thì khi quần áo gia công xong về nhập kho, em không dùng tài khoản 155 để hạch toán hay nhất thiết phải dùng tài khoản 155 ạ? Mong Anh Chị giải đáp giúp em, em cảm ơn.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Nếu AD TT 200 thì dùng 621 + 622 và kết chuyển về 154 -> 155, xuất bán thì xuất từ 155 xuất đi.
Nếu AD TT 133 thì thay 621 + 622 = 154 và kc 154 về 155

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA