Đăng ký KT bằng tay, làm sổ sách bằng Excel???

• Thread starter Hatrang
  • Ngày gửi
H

Hatrang

Guest
22/3/05
7
0
0
43
HCM
Chào các bạn!
Công ty mình đăng ký kế toán bằng tay. Hiện tại phiếu thu - phiếu chi được viết bằng tay, còn lại các sổ kế toán mình làm bằng Excel được không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chimruoi

Guest
11/4/07
27
1
1
Hà nội
Được chứ. Đó chính là kế toán bằng tay mà.

S

sydney07

Guest
16/6/07
5
0
0
41
hanoi
Ban hieu the nao la ke toan may va ke toan bang tay?

Bạn ơi, có phải kế toán máy là sử dụng các phần mềm kế toán, chỉ cần nhập số liệu phần mềm sẽ tự động vào sổ và in ra các biểu mẫu khi có yêu cầu, kế toán bằng tay (thủ công) là việc ghi chép vào các sổ sách kế toán, tự kế toán sẽ phải cập nhật và lập các bảng biểu phải ko? thế thì khi làm trên excel cũng vẫn là hình thức kế toán thủ công bạn nhỉ?

S

sydney07

Guest
16/6/07
5
0
0
41
hanoi
Ban hieu the nao la ke toan may va ke toan bang tay?

Bạn ơi, có phải kế toán máy là sử dụng các phần mềm kế toán, chỉ cần nhập số liệu phần mềm sẽ tự động vào sổ và in ra các biểu mẫu khi có yêu cầu, kế toán bằng tay (thủ công) là việc ghi chép vào các sổ sách kế toán, tự kế toán sẽ phải cập nhật và lập các bảng biểu phải ko? thế thì khi làm trên excel cũng vẫn là hình thức kế toán thủ công bạn nhỉ? :friend:

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Chào các bạn!
Công ty mình đăng ký kế toán bằng tay. Hiện tại phiếu thu - phiếu chi được viết bằng tay, còn lại các sổ kế toán mình làm bằng Excel được không?
Không. Bạn đăng ký kế toán bằng tay thì tất tần tật các sổ sách kế toán bạn đều phải viết tay hết.

*****winer

*****winer

Bushido
Chào các bạn!

ko bạn ơi đăg ký kế toán bằng tay là mọi sổ sách chứng từ bạn phải ghi tay
còn đăng ký bằng máy thì bạn có thể làm trên excel or phần mềm, có nghĩa là sổ sách được phép in ra

K

KHong

Guest
20/4/07
37
0
0
38
Bac Giang
Đăng ký hình thức kế toán

Chào các bạn!Cac ban cho minh hoi công ty minh van chưa đang ký làm so sach băng tay hay bang may, vay có can thiêt công ty minh phải đăng ký k? Vi công ty minh thành lập cũng được 4 tháng rồi, Hic! Hic! Lo qua không biết co sao k nữa, các ban giúp mình nhanh nhé! :drummer:

gautrang202

gautrang202

Guest
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
Chào các bạn!Cac ban cho minh hoi công ty minh van chưa đang ký làm so sach băng tay hay bang may, vay có can thiêt công ty minh phải đăng ký k? Vi công ty minh thành lập cũng được 4 tháng rồi, Hic! Hic! Lo qua không biết co sao k nữa, các ban giúp mình nhanh nhé! :drummer:

Bạn lên hỏi đội quản lý thuế của đơn vị bạn gấp đi nha, hỏi hướng dẩn đăng ký thuế nhanh nha, (đơn vị bạn đã vi phạm kê khai thuế rồi đó).

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Chào các bạn!Cac ban cho minh hoi công ty minh van chưa đang ký làm so sach băng tay hay bang may, vay có can thiêt công ty minh phải đăng ký k? Vi công ty minh thành lập cũng được 4 tháng rồi, Hic!
Bạn lên hỏi đội quản lý thuế của đơn vị bạn gấp đi nha, hỏi hướng dẩn đăng ký thuế nhanh nha, (đơn vị bạn đã vi phạm kê khai thuế rồi đó).
KHong hỏi về đăng ký ghi sổ tay hay ghi sổ máy, Cẩm Thúy lại trả lời là vi phạm kê khai thuế, là sao??? ... bó chân

Khi DN thành lập có thủ tục đăng ký mã số thuế, trong này có kèm theo cả đăng ký hình thức ghi sổ. Nếu đăng ký hình thức ghi sổ nào thì thực hiện theo hình thức đó và mặc nhiên được hiểu là GHI BẰNG TAY trừ khi đăng ký ghi rõ là ghi sổ trên máy tính.

Nếu trước đây đã không đăng ký ghi bằng máy thì xem như DN ghi sổ tay mà thôi, chẳng có vi phạm cái gì hết. Nếu bi giờ muốn ghi bằng máy thì nay làm một thông báo gửi đến cơ quan thuế thông báo là xong. Tuy nhiên muốn ghi bằng tay hay bằng máy thì đều phải áp dụng cho cả niên độ. Giả sử bạn không đăng ký ghi bằng máy mà vẫn làm trên máy, mãi đến gần cuối năm mới phát hiện chưa đăng ký làm trên máy thì lo làm thông báo gửi lên và kính thưa ... năm nay em làm trên máy, vậy là xong. Trong thời gian chưa đăng ký mà đã làm trên máy, lỡ nếu bị kiểm tra thì cơ quan thuế sẽ không chấp nhận sổ in và xem như DN không thực hiện mở sổ và ghi chép kế toán và ... phạt.

P

phunglam

Trung cấp
Kế toán excel cũng là một dạng kế toán máy. Các bạn cứ việc làm và in mẫu ra không cần ghi tay. Tuy nhiên so với phần mềm thì thủ công hơn nhưng dù sao vẫn đỡ phải ngồi ghi sổ sau khi tính toán trên máy rồi còn ngồi ghi nữa. Nếu đăng ký phần mềm thì phải tên tuổi phần mềm, đủ thứ ... Theo mình thì cứ đăng ký kế toán máy là xong. Miễn sao khỏi ghi sổ là tốt rồi. Có 1 mình kiêm đủ thứ việc mà còn ngồi ôm sổ chắc chỉ có giải nghệ các bạn ơi.

H

hongovem

Sơ cấp
24/2/11
17
0
0
34
Hà Nội
Ðề: Đăng ký KT bằng tay, làm sổ sách bằng Excel???

Chủ đề này đã qua 4 năm rồi và bjo em cũng đang thắc mắc. Em đọc xong comment cũng ko thể kết luận đc là excel có phải là hình thức ghi sổ bằng tay không? Các anh chị nào đã nghiên cứu đc thực tế vấn đề này có thể giải đáp cho em đc không ạ? Em gọi lên thuế cứ chỗ này chỉ chỗ kia, cuối cùng cũng ko có câu trả lời. Mong hồi âm của các anh chị

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Chủ đề này đã qua 4 năm rồi và bjo em cũng đang thắc mắc. Em đọc xong comment cũng ko thể kết luận đc là excel có phải là hình thức ghi sổ bằng tay không? Các anh chị nào đã nghiên cứu đc thực tế vấn đề này có thể giải đáp cho em đc không ạ? Em gọi lên thuế cứ chỗ này chỉ chỗ kia, cuối cùng cũng ko có câu trả lời. Mong hồi âm của các anh chị

Bạn tham khảo khái niệm ghi sổ:
Trích từ QD15/2006
...
5. Ghi sổ kế toán bằng tay hoặc bằng máy vi tính

Đơn vị kế toán được ghi sổ kế toán bằng tay hoặc ghi sổ kế toán bằng máy vi tính.

Trường hợp ghi sổ bằng tay phải theo một trong các hình thức kế toán và mẫu sổ kế toán theo quy định tại Mục II- “Các hình thức kế toán”. Đơn vị được mở thêm các sổ kế toán chi tiết theo yêu cầu quản lý của đơn vị.

Trường hợp ghi sổ kế toán bằng máy vi tính thì doanh nghiệp được lựa chọn mua hoặc tự xây dựng hình thức kế toán trên máy vi tính cho phù hợp. Hình thức kế toán trên máy vi tính áp dụng tại doanh nghiệp phải đảm bảo các yêu cầu sau:

- Có đủ các sổ kế toán tổng hợp và sổ kế toán chi tiết cần thiết để đáp ứng yêu cầu kế toán theo quy định. Các sổ kế toán tổng hợp phải có đầy đủ các yếu tố theo quy định của Chế độ sổ kế toán.

- Thực hiện đúng các quy định về mở sổ, ghi sổ, khoá sổ và sửa chữa sổ kế toán theo quy định của Luật Kế toán, các văn bản hướng dẫn thi hành Luật Kế toán và quy định tại Chế độ kế toán này.

- Doanh nghiệp phải căn cứ vào các tiêu chuẩn, điều kiện của phần mềm kế toán do Bộ Tài chính quy định tại Thông tư số 103/2005/TT-BTC ngày 24/11/2005 để lựa chọn phần mềm kế toán phù hợp với yêu cầu quản lý và điều kiện của doanh nghiệp.

Theo qui định trên => thực hiện kế toán trên excel gọi là hình thức "ghi sổ kế toán bằng máy vi tính", đây là DN tự xây dựng hình thức kế toán trên máy vi tính thông qua PM excel, miễn sao thỏa yêu cầu trên.

H

hongovem

Sơ cấp
24/2/11
17
0
0
34
Hà Nội

Bạn tham khảo khái niệm ghi sổ:

Theo qui định trên => thực hiện kế toán trên excel gọi là hình thức "ghi sổ kế toán bằng máy vi tính", đây là DN tự xây dựng hình thức kế toán trên máy vi tính thông qua PM excel, miễn sao thỏa yêu cầu trên.
Em có đọc đoạn trích dẫn trên, em có thắc mắc về "hình thức kế toán trên máy vi tính áp dụng tại doanh nghiệp phải đảm bảo các yêu cầu sau:
- Có đủ các sổ kế toán tổng hợp và sổ kế toán chi tiết cần thiết để đáp ứng yêu cầu kế toán theo quy định. Các sổ kế toán tổng hợp phải có đầy đủ các yếu tố theo quy định của Chế độ sổ kế toán.

- Thực hiện đúng các quy định về mở sổ, ghi sổ, khoá sổ và sửa chữa sổ kế toán theo quy định của Luật Kế toán, các văn bản hướng dẫn thi hành Luật Kế toán và quy định tại Chế độ kế toán này.

- Doanh nghiệp phải căn cứ vào các tiêu chuẩn, điều kiện của phần mềm kế toán do Bộ Tài chính quy định tại Thông tư số 103/2005/TT-BTC ngày 24/11/2005 để lựa chọn phần mềm kế toán phù hợp với yêu cầu quản lý và điều kiện của doanh nghiệp. "
Em có đọc thông tư 103/2005/TT-BTC thì thấy Excel ko đc gọi là phần mềm kế toán. Như vậy sử dụng excel có đc coi là hình thức kế toán trên máy vi tính không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA